Hạch toán KH trả trước 30% và 70% sau khi xuất HĐ

• Thread starter giahuong
  • Ngày gửi
G

giahuong

Guest
2/8/04
62
0
0
Truy cập trang
Cty tôi phát sinh nghiệp vụ sau:

- Trong kỳ kế toán trước: Khách hàng ứng trước 30% giá trị hợp đồng đã ký (thời điểm đó, dịch vụ chưa hoàn thành) thì khoản tiền đó sẽ được hạch toán như thế nào.

- Sang kỳ kế toán sau: HĐ được thanh lý, xuất hoá đơn tài chính và khách hàng trả nốt 70% giá trị hợp đồng còn lại thì sẽ định khoản thế nào??

Nhờ mọi người định khoản giúp với.

Xin cảm ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Y

yennhime

Guest
Hợp đồng của bạn là hợp đồng dịch vụ? sản xuất hàng hóa? hay là xây dựng?

N

nhungpt59

Cao cấp
25/7/03
324
1
0
Khi nhận tiền ứng trước của khách hàng (30%)bạn ghi nhận:
- Nợ 111, 112
Có 131 ( chi tiết cho từng khách hàng hay HD)
Khi Xuất hóa đơn thanh toán bạn ghi:
- Nợ 131 (Tổng giá thanh toán)
Có 511
Có 33311
Khi khách hàng thanh toan nốt (70%) bạn ghi:
Nợ 111,112
Có 131

N

nhungpt59

Cao cấp
25/7/03
324
1
0
Ah quên! tùy theo HĐ của bạn là HD kinh doanh dịch vụ hay mua bán hàng hóa .... mà bạn định khoản vào tài khoản doanh thu cho đúng nhé

L

loayhoay116

Guest
16/7/04
14
1
3
theo tôi bạn hạch toán:
Kỳ này(nhận trước của Khách hàng 30% giá trị HĐ)
Nợ 112
Có 131-khách hàng trả tiền trước
Kỳ sau, khi HĐ đã hoàn thành,đủ hoá đơn ctừ,hạch toán
Nợ 131-tổng giá trị hợp đồng
Có 511-doanh thu
Đồng thời hạch toán bút toán chi phí cho việc thực hiện hợp đồng đó
Nợ 632
Có 154..
Tiền thu về hạch toán
Nợ 112-70% giá trị hợp đồng
Có 131
Hy vọng bạn hài lòng

G

giahuong

Guest
2/8/04
62
0
0
Truy cập trang
Cho mình hỏi thêm nhé:

Phần định khoản liên quan đến hợp đồng bán ra (bán dịch vụ phát sóng quảng cáo trên truyền hình - dịch vụ này mình cũng đi mua lại của một đơn vị khác) theo như hướng dẫn ở trên mình đã hiểu rồi. Nhưng đối với hợp đồng đầu vào liên quan đến hợp đồng đầu ra nói trên lại hơi lằng nhằng một chút:

Bên mình cũng phải ứng trước cho bên bán dịch vụ cho công ty mình; và số tiền ứng trước đó cũng nằm trong kỳ hạch toán trước. Theo mình hiểu thì số tiền ứng trước này sẽ được định khoản là: Nợ 331/Có 112: số tiền ứng trước

Đến kỳ hạch toán này, bên bán đó xuất hoá đơn đầu vào cho mình; nhưng thời điểm xuất hoá đơn đầu vào đó lại sau thời điểm mình xuất hoá đơn đầu ra cho cùng sản phẩm dịch vụ nói trên (hai hoá đơn đó cách nhau 10 ngày). Vì vậy mình không biết phải ghi nhận nghiệp vụ đó vào các tài khoản liên quan (156, 632, 1331) như thế nào cho hợp lý (đặc biệt là thời điểm ghi sổ của các nghiệp vụ đó). Mọi người giúp mình vụ này tiếp với.

Cảm ơn và mong nhận được trả lời sớm.

GH

H

h2nfamily

Guest
Theo minh doi voi truong hop cua ban khi ky HD mua DV, co the tam hach toan TK156, 632 voi gia tri mua vao theo hop dong nham tranh tinh trang xuat hang khi trong kho khong co.
Khi xuat hoa don cho KH, hach toan nhu binh thuong
Khi nguoi ban xuat hoa don cho ban, tuy theo gia tri hoa don, ban co the dieu chinh lai but toan da tam hach toan truoc do
Doi voi don vi KDDV thoi diem xuat hoa don dau ra khong nhat thiet phai sau thoi diem nhan duoc hoa don dau vao.

G

giahuong

Guest
2/8/04
62
0
0
Truy cập trang
Trong trường hợp của mình, số tiền trên hợp đồng và số tiền trên hoá đơn là bằng nhau (không có sự điều chỉnh). Nhưng cho mình hỏi thêm một chút là việc hạch toán số thuế VAT đầu vào thì sao (1331)???
Nếu mình tạm hạch toán vào TK 156 tổng số tiền trên HĐ (đã bao gồm VAT), rồi đến thời điểm bên bán họ xuất hđơn đầu vào cho mình thì mới ghi số VAT trên HĐ vào tài khoản 1331 có được không? Vì cái này còn liên quan tới việc kê khai VAT với thuế nữa.
Tư vấn giúp mình với.

H

Halongcity

Guest
20/8/04
91
0
0
Halongcity
Y cứ yên tâm mà làm thế nhé.

G

giahuong

Guest
2/8/04
62
0
0
Truy cập trang
Cảm ơn "đồng chí" rất nhiều. Yên tâm hơn rất nhiều rồi. Mong luôn được sự giúp đỡ của U vì I là kế toán không chuyên, cứ mò mẫm để làm thôi; nên liên tục có câu hỏi gửi WKT là vì thế.

Y

yennhime

Guest
Thuế họ có quan tâm là thời điểm hóa đơn đầu vào và đầu ra cua bạn cái nào trước cái nào sau đâu. Chỉ có điều bạn phải căn cứ vào thời điểm lập hóa đơn để kê khai thuế cho phù hợp thôi (có nghĩa là không được trước thời điểm lập hóa đơn và cũng không được sau 3 tháng).

Còn nếu bạn muốn ghi chi phí trước để cho doanh thu phù hợp với chi phí thì bạn căn cứ vào HĐ và ghi bình thường nếu trả ngay thi nghi có tiền mặt còn trả sau thì ghi có phải trả khách hàng.

K

kiemtoan

Sơ cấp
6/8/04
37
2
8
44
Hanoi
To giahương: Tớ đã đọc bài của bạn, tớ có chút gợi ý thế này nhé.

Thứ nhất, bạn là nhà môi giới đứng ở giữa "hưởng" chênh lệch đúng không? bạn thuê Công ty này (tạm gọi là A) thực hiện dịch vụ cho Công ty khác (tạm gọi là C đi).
Thứ hai, trong tình huống này đơn vị bạn cung cấp dịch vụ chứ không bán hàng hoá.

Tớ có cách làm như thế này, bạn thử tham khảo xem nhé

Khi bạn ứng tiền cho A (để thuê Cty này thực hiện dịch vụ cho Cty C mà), bạn hạch toán:

Nợ TK 331-A:Chi tiết theo HĐ, đối tượng.
Có TK 111, 112:

Khi Cty C tạm ứng tiền cho bạn, bạn hạch toán:

Nợ TK 111, 112:
Có TK 131-C: Chi tiết theo HĐ, đối tượng.

Khi Cty A hoàn thành dịch vụ, bạn và Cty A nghiệm thu dịch vụ, thanh lý Hợp đồng, bên A xuất Hoá đơn, bạn hạch toán:

Nợ TK 154-1000: Chi tiết theo Hợp đồng (VD Hợp đồng số 1000)
Nợ TK 1331: VAT
Có TK 331-A: Chi tiết theo đối tượng, hợp đồng.

Ngoài ra các Chi phí khác phát sinh liên quan đến Hợp đồng cung cấp dịch vụ cho C mà mình đang nói (Ví dụ bạn phải thuê 1 đơn vị khác không phải A để kiểm định chất lượng do A cung cấp chẳng hạn...), bạn hạch toán:

Nợ TK 154-1000:
Nợ TK 1331:
Có TK 331, 111, 112

Sau khi kiểm định chất lượng, thanh lý Hợp đồng với bên C (do là dịch vụ nên Thanh lý Hợp đồng với A và với C gần như phải xảy ra cùng thời điểm), bạn phát hành Hoá đơn, bạn hạch toán doanh thu và giá vốn như sau:

Nợ TK 632:Toàn bộ Cp đã bỏ ra (bao gồm cả chi phí thuê A và các chi phí khác như đã trình bày ở trên)
Có TK 154-1000: Toàn bộ Cp đã bỏ ra (bao gồm cả chi phí thuê A và các chi phí khác như đã trình bày ở trên)

Nợ TK 131-A:
Có TK 511:
Có TK 3331: thuế GTGT

Còn các phần khác như thanh toán công nợ phải trả, phải thu tớ không nói nữa, các bạn đã làm rất tốt rồi.

Còn vấn đề này nữa: HĐ GTGT đầu ra của bạn phải chậm hơn HĐ GTGT đầu vào chứ, tại sao thế: vì bạn môi giới dịch vụ nên CTy A phải làm xong thì bạn mới có thể nghiệm thu rồi thanh lý HĐ với bên Cty C, đúng không?

Còn trong trường hợp của bạn chắc bên A muốn giữ doanh thu lại cho kỳ sau nên họ mới xuất hoá đơn chậm như thế, không vấn đề gì? Bạn hạch toán VAT vào TK 1331 sau cũng được nhưng bạn hạch toán cho tớ như thế này:

Nợ TK 154-1000:
Có TK 335: CP sẽ phải trả bên A (tất nhiên là chưa có thuế GTGT)- cái này bạn mà hỏi chắc bên A cung cấp mà, có thiệt gì đâu hoặc căn cứ vào giá trị Hợp đồng ấy.

Sau này khi bên đó xuất HĐ GTGT bạn hạch toán:

Nợ TK 335
Nợ TK 1331
Có TK 331-A

Ok? Thế nhé.

Tợ sợ là tớ "tư vấn" quá rắc rối, A với C cứ loạn hết cả lên. Vậy thì có vấn đề gì liên lạc với tớ theo số di động này nhe: 0904.249.498, cứ mời tớ ra quán cafe là OK hết, hi hi hi...thế nhé, chúc cậu giải quyết tốt công việc.

M

My Huong

Guest
Khách hàng ứng trước 30% hợp đồng. Bạn định khoản là
Nợ 111 hoặc 112
Có 131 số tiền ứng trước

Khi thanh lý hợp đồng, xuất hoá đơn. Định khoản phần còn lại như sau
Khi xuất hoá đơn
Nợ 131 trị giá hoá đơn
Có 511 trị giá chưa thuế
Có 3331 thuế VAT đầu ra phải nộp

Định khoản số tiền còn lại khách hàng thanh toán
Nợ 111, 112
Có 131 số tiền còn thanh toán

Khi đó công nợ của khách hàng này sẽ không còn.

darkmoon

darkmoon

Tiền và tiền $$$
12/9/03
402
11
0
42
HCM
Ua vay TK 3387 khong phai duoc dung trong truong hop nay sao ?

nguyenductho

nguyenductho

Guest
3/9/04
153
0
0
45
Ho Chi Minh city
theo mình,mình khong dung tài khỏan 131, mà mình dùng 331 để ghi nhận được hông ạ?

H

h2nfamily

Guest
Định khoản TK156 tính trên giá chưa VAT.
Khi nào nhận hoặc xuất hoá đơn mới hạch toán thuế.
Trong trường hợp này tốt nhất nên đứng ngoài làm trung gian hoặc tư vấn và hưởng hoa hồng hợp đồng cùng với phí tư vấn. Khi đó việc hạch toán sẽ trở nên đơn giản hơn nhiều.

N

nguyethn

Guest
2/10/04
11
0
0
46
Noi ban chua biet den
theo toi

giahuong nói:
Cty tôi phát sinh nghiệp vụ sau:

- Trong kỳ kế toán trước: Khách hàng ứng trước 30% giá trị hợp đồng đã ký (thời điểm đó, dịch vụ chưa hoàn thành) thì khoản tiền đó sẽ được hạch toán như thế nào.

- Sang kỳ kế toán sau: HĐ được thanh lý, xuất hoá đơn tài chính và khách hàng trả nốt 70% giá trị hợp đồng còn lại thì sẽ định khoản thế nào??

Nhờ mọi người định khoản giúp với.

Xin cảm ơn nhiều.

Cơ quan tôi hay có trường hợp này , nhưng chúng tôi hạch toán trên máy hết và không quá khó khăn như các bạn, Bản chất của kinh doanh thương mại, dù là gì thì khi đã làm ăn theo hợp đồng, thường đối tác, thường trả trước một khoản, tốt nhất là các bạn sử lý theo dạng treo, nếu các bạn không biết đến điều đó, thì đành phải làm theo các bước lằng nhằng kia mà sau này lại còn rối cả đến thuế nữa, rất lằng nhằng, Bút toán sử lý ngay chỉ trừ khi khách hàng đòi hoá đơn hay ngay tại thời điểm mua hàng, Còn nếu hoá đơn xuất sau khi thanh toán hợp đồng,thì các bạn chỉ cần biên lai thu tiền, và đến khi hoàn thành hợp đồng làm luôn bút toán gộp như vậy vừa tiện vừa đỡ rắc rối .......

R

Roadbrowser

Trung cấp
19/9/04
128
2
18
45
Far from Thanh Hóa City.
Mình thấy trong trường hợp này hạch toán như bạn kiểm toán là ổn rồi đấy. Ở cty mình thường xuyên có những bút toán phải treo vào TK335, cách hạch toán này bọn mình được tư vấn bởi một cty tư vấn và mấy năm nay cũng không thấy thuế hay kiểm toán thắc mắc gì cả.
To nguyenductho: Bạn chỉ dùng TK331 khi mà bạn ứng trước tiền cho bên bán hàng thôi, còn khi bạn nhận tiền ứng trước của khách hàng thì bạn phải hạch toán vào bên có TK131.

C

chelsea

Guest
7/9/04
10
0
0
49
Tp HCM
To : giahuong !

Cty bạn KD dịch vu nên không thể chọn thẳng 156, 632 ngay. Nếu Cty bạn đặng ký loại hình DNVVN thì phải hạch toán chi phí DV thẳng vào 154 (mở chi tiết từng HĐ để đánh giá Lãi Lỗ chi tiết). Như vậy khi bạn ứng trứoc tiền cho người bán DV cho mình thì ghi :

N331/ Co 1111, 1121

- Khi bạn xuất HĐ bán dịch vụ cho KH vẫn hạch toán : N131,1111, 1121/Co 5112, 33311
- Khi này chi phí của bạn chưa có, nhưng Bạn vẫn có thể căn cứ HD mua dich vu của mình để trích trước CF của DT đã ghi nhận trên. Khi nhận HD mua vào bạn ghi nhận chính thức CF (nếu sai lệch tăng giảm thì định khoản tăng giảm tương ứng với CF đã trích trước đây).
- Về thuế, Bạn phải đóng thuế đầu ra của HD bán ra trong tháng, tháng sau nhận HD mua vao Ban duoc khau tru lai cho ky sau. Nhu vậy ban chỉ "bị động" về nguồn tiền phải nộp thuế VAT bán ra, nếu là số tiền lớn, nếu nhỏ thì đâu có ảnh hưởng gì ..

Bạn có ý kiến gì khác xin phát biểu.

V

vietthangvnn

Guest
Doanh thu chiết khấu, giảm giá, hàng trả lại

loayhoay116 nói:
theo tôi bạn hạch toán:
Kỳ này(nhận trước của Khách hàng 30% giá trị HĐ)
Nợ 112
Có 131-khách hàng trả tiền trước
Kỳ sau, khi HĐ đã hoàn thành,đủ hoá đơn ctừ,hạch toán
Nợ 131-tổng giá trị hợp đồng
Có 511-doanh thu
Đồng thời hạch toán bút toán chi phí cho việc thực hiện hợp đồng đó
Nợ 632
Có 154..
Tiền thu về hạch toán
Nợ 112-70% giá trị hợp đồng
Có 131
Hy vọng bạn hài lòng
Theo tôi ,nếu sử dụng kế toán máy ta có thể sử dụng TK1312 làm TK Khách hàng ứng trước tiền hàng . Khi khách hàng trả tiền còn lại của hợp đồng ta đưa vào TK1311 . Cuối cùng kết chuyển Nợ TK 1311/Có TK 1312

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA