Phụ lục chuyển lỗ mục II

• Thread starter YenHP
  • Ngày gửi
Y

YenHP

Guest
21/11/07
28
0
1
43
Tp. Ho Chí Minh
Các anh chị làm ơn cho em hỏi: Năm 2007 em bị lỗ 50 tr em làm phụ lục chuyển lỗ 03-2a mục 2 ở cột 2(lỗ phát sinh) em đánh số 50 tr nhưng cột 5(lỗ còn được chuyển trong kỳ sau) lại không nhảy lên con số 50 tr. Có phải phần mềm thuế bị lỗi không, em phải làm gì ạ. Em cảm ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
itamateurvn

itamateurvn

Thành viên không tích cực
16/10/07
237
0
0
Mường Tè
Các anh chị làm ơn cho em hỏi: Năm 2007 em bị lỗ 50 tr em làm phụ lục chuyển lỗ 03-2a mục 2 ở cột 2(lỗ phát sinh) em đánh số 50 tr nhưng cột 5(lỗ còn được chuyển trong kỳ sau) lại không nhảy lên con số 50 tr. Có phải phần mềm thuế bị lỗi không, em phải làm gì ạ. Em cảm ơn nhiều.
Bạn đang dùng phần mềm phiên bản mấy? Hiện giờ là dung phiên bản 1.3.0.1
Nếu là ở phiên bản 1.3.0.1 thì sẽ không có chỉ tiêu lỗ của năm 2007. mà chỉ có từ 2002-2006. theo TT 134 thì từ năm 2007 sẽ khôg phải đang ký chuyển lỗ nữa mà bạn có thể chuyển vào bất cứ năm nào trong 5 năm tiếp theo. Vì thế nó chỉ thể hiện các năm 2002-2006 thôi.

L

levan18485

Guest
21/12/07
107
0
0
41
Hà nội
1. Cơ sở kinh doanh sau khi quyết toán thuế mà bị lỗ thì được chuyển lỗ của năm quyết toán thuế trừ vào thu nhập chịu thuế của những năm sau. Thời gian chuyển lỗ không quá 5 năm, kể từ năm tiếp sau năm phát sinh lỗ.

Cơ sở kinh doanh tự xác định số lỗ được trừ vào thu nhập chịu thuế theo nguyên tắc trên. Trường hợp trong thời gian chuyển lỗ có phát sinh tiếp số lỗ thì số lỗ phát sinh này (không bao gồm số lỗ của kỳ trước chuyển sang) sẽ được chuyển lỗ không quá 5 năm, kể từ năm tiếp sau năm phát sinh lỗ.

Trường hợp cơ quan có thẩm quyền kiểm tra, thanh tra quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp xác định số lỗ cơ sở kinh doanh được chuyển khác với số lỗ do cơ sở kinh doanh tự xác định thì số lỗ được chuyển xác định theo kết luận của cơ quan có thẩm quyền nhưng đảm bảo không quá 5 năm, kể từ năm tiếp sau năm phát sinh lỗ.

Cơ sở kinh doanh đã đăng ký kế hoạch chuyển lỗ trước kỳ tính thuế thu nhập doanh nghiệp năm 2007 thì số lỗ còn lại được tiếp tục chuyển lỗ theo kế hoạch chuyển lỗ đã đăng ký hoặc chuyển lỗ vào các kỳ tính thuế tiếp theo nhưng thời gian chuyển lỗ không quá 5 năm, kể từ năm tiếp sau năm phát sinh lỗ.

Quá thời hạn 5 năm kể từ năm tiếp sau năm phát sinh lỗ nếu số lỗ phát sinh chưa bù trừ hết thì sẽ không được giảm trừ tiếp vào thu nhập của các năm tiếp sau.

Trong TT 134 này có thấy nói là ko phải đăng ký chuyển lỗ nữa đâu nhỉ? Tại sao mọi người lại nói là ko phải đăng ký nữa. Tui ko hiểu?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA