Góp Vốn Cty Cphần

• Thread starter THUTHAO08
  • Ngày gửi
T

THUTHAO08

Guest
15/2/08
10
0
1
39
VT
anh chị cho em hỏi vấn đề này nha
Công ty của em là công ty cổ phần, lúc mới thành lập GPĐK KD làa 1 tỷ, sau 3 năm hoạt động đổi GP mới và tăng vốn điều lệ lên 5 tỷ. Có điều này em thắc mắc ko biết phải hạch toán ra sao
1. Có 1 thành viên cho cty mượn đất và nhà để vay ngân hàng là 2 tỷ, ( có BB họp HĐQT). Vậy 2 tỷ này có được hạch toán vào vốn góp của thành viên đó ko?
2. Nếu được thì fải hạch toán như thế nào có phải là: Nợ 111/ Có 341, nhưng rồi hạch toán nguồn vốn ra sao....Em bí chổ này rồi...Anh chị nào biết giúp em với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

Le Xuan Hien

Guest
19/3/08
12
0
0
Hai Duong
Hai ty nay khong the hach toan vao von gop duoc em a. Chi co the la von vay thoi. Vi neu hach toan vao thi cong ty cua em phai lam thu tuc tang von dieu le len truoc, sau do cac co dong moi mua duoc. Dac biet chu ý: gia su co dong do co gop nha dat do vao thi phai chuyen quyen so huu sang cong ty. Vay chi co cach hay nhat la ho tu the chap nha roi lay tien do mua co phan thoi em nhe. Chuc Em thanh cong.

B

BUI CHI THANH

Guest
21/2/06
479
2
0
48
VUNG TAU
anh chị cho em hỏi vấn đề này nha
Công ty của em là công ty cổ phần, lúc mới thành lập GPĐK KD làa 1 tỷ, sau 3 năm hoạt động đổi GP mới và tăng vốn điều lệ lên 5 tỷ. Có điều này em thắc mắc ko biết phải hạch toán ra sao
1. Có 1 thành viên cho cty mượn đất và nhà để vay ngân hàng là 2 tỷ, ( có BB họp HĐQT). Vậy 2 tỷ này có được hạch toán vào vốn góp của thành viên đó ko?
2. Nếu được thì fải hạch toán như thế nào có phải là: Nợ 111/ Có 341, nhưng rồi hạch toán nguồn vốn ra sao....Em bí chổ này rồi...Anh chị nào biết giúp em với.

Em phải xem lại:
cty mượn đất và nhà để vay ngân hàng .
. Có nghĩa cty chưa có quyền sở hữu vì thế công không thể đêm hồ sơ này đi vay được. Mà thành viên này phải đi vay cho công ty thôi . nên em phải hỏi lại cho rỏ sao đó mới hạch tóan nhé !

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA