Trích khấu hao tài sản cố định

• Thread starter tinhth
  • Ngày gửi
T

tinhth

Guest
26/12/07
65
0
0
Nha Trang
Tài sản cố định công ty e mua các tháng khác nhau vậy cuối năm làm bctc e cộng dồn vào rồi lấy tổng số tiền đó để tính nguyên giá TSCĐ có được ko vậy? VD tháng 9 mua máy tính hết 8tr, tháng 10 mua máy tính hết 7tr, tháng 11 mua hết 15tr, tháng 12 mua hết 5tr vì cty e làm bên TM điện tử nên máy tính được coi là TSCĐ mà mong các bác tư vấn giúp e với khi mình trích khấu hao thì làm thế nào ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

caomytrinh

Guest
21/3/08
11
0
0
48
vungtau
làm sao mà cộng dồn trích một cục như thế được. bạn phải căn cứ vào thời điểm phát sinh mà trích khấu hao cho từng tài sản chứ

M

Minhyp

Guest
17/11/07
8
0
0
41
Bắc Ninh
Các bác giúp em? Công ty mình mua ghế phục vụ cho văn phòng trị giá: 1000.000d có được đưa vào TSCD không? mua tháng 12/07 đến năm 2008 này thì đưa vào chứ ạ?

M

mumly

Trung cấp
9/3/07
180
2
16
37
Hải Phòng- Hà nội
Tài sản cố định công ty e mua các tháng khác nhau vậy cuối năm làm bctc e cộng dồn vào rồi lấy tổng số tiền đó để tính nguyên giá TSCĐ có được ko vậy? VD tháng 9 mua máy tính hết 8tr, tháng 10 mua máy tính hết 7tr, tháng 11 mua hết 15tr, tháng 12 mua hết 5tr vì cty e làm bên TM điện tử nên máy tính được coi là TSCĐ mà mong các bác tư vấn giúp e với khi mình trích khấu hao thì làm thế nào ạ?

Để được ghi nhận TSCĐ thì phải có giá trị > 10tr và có giá trị sử dụng trên 1năm..Nếu không đủ điều kiện thì cũng không được ghi nhận là TSCĐ đâu bạn. Bạn không thể cộng dồn rồi tính khấu hao được trừ khi bên bạn mua linh kiện về lắp ráp thành TSCĐ. Những máy tính dưới 10tr bạn coi là CC - DC. Khi tính khấu hao thì bạn phải trích khấu hao từ tháng bắt đầu ghi tăng TSCĐ nhé.

T

tinhth

Guest
26/12/07
65
0
0
Nha Trang
Các bác giúp em? Công ty mình mua ghế phục vụ cho văn phòng trị giá: 1000.000d có được đưa vào TSCD không? mua tháng 12/07 đến năm 2008 này thì đưa vào chứ ạ?

Cty bạn mua ghế trị giá có 1tr mà sao lại cho vào TSCĐ được bạn pải đưa vào CCDC chứ

T

tinhth

Guest
26/12/07
65
0
0
Nha Trang
Để được ghi nhận TSCĐ thì phải có giá trị > 10tr và có giá trị sử dụng trên 1năm..Nếu không đủ điều kiện thì cũng không được ghi nhận là TSCĐ đâu bạn. Bạn không thể cộng dồn rồi tính khấu hao được trừ khi bên bạn mua linh kiện về lắp ráp thành TSCĐ. Những máy tính dưới 10tr bạn coi là CC - DC. Khi tính khấu hao thì bạn phải trích khấu hao từ tháng bắt đầu ghi tăng TSCĐ nhé.

Vậy thì những máy tính trị giá dưới 10tr cho vao CCDC hết ah bác thế công ty e làm bên thiết kế web e tưởng máy tính thì được coi là TSCĐ chứ vậy chắc chỉ có vài máy trên 10tr là được coi là TSCĐ thôi

H

haw

Guest
24/1/08
68
0
0
wherever
Vậy thì những máy tính trị giá dưới 10tr cho vao CCDC hết ah bác thế công ty e làm bên thiết kế web e tưởng máy tính thì được coi là TSCĐ chứ vậy chắc chỉ có vài máy trên 10tr là được coi là TSCĐ thôi
Luật là vậy cứ thế mà làm thôi bác à.
Với công ty bác là công ty thương mại điện tử, ko biết có lắp ráp này nọ ko hay đơn thuần thương mại ( mua về bán ngay ko chế biến).
Nếu chỉ đơn thuần mua về bán ngay thì máy tính phải cho vào hàng hóa (156).
Nếu mua linh kiện về để lắp ráp,...rồi mới bán thì phải cho vào vật tư, NVL (152).
Còn khi mua máy tính về để dùng trong việc quản lý kd (<10 tr, ít hơn 1 năm sd thì mới gọi là ccdc). Công cụ dụng cụ thì có nhiều cách hạch toán theo từng trường hợp cụ thể.
-Nếu dùng hơn 1 năm thì khi xuất dùng chuyển từ ccdc (153) sang CF trả trước dài hạn (242) và phân bổ dần vào chi phí hàng kỳ.
-Nếu dùng hơn trong vòng một năm nhưng nhiều hơn 1 tháng (kỳ hạch toán) thì chuyển từ ccdc sang chi phí trả trước ngắn hạn (142) rồi cũng định kỳ phân bổ vào CF từng tháng.
- Nếu dùng trong vòng 1 tháng thì cho luôn cả vào chi phí tháng đó.
Em thấy topic này hình như post nhầm chỗ rồi thì phải! (chẳng dính dáng gì đến từ điển thuật ngữ cả???)hehe:036:

T

tinhth

Guest
26/12/07
65
0
0
Nha Trang

Luật là vậy cứ thế mà làm thôi bác à.
Với công ty bác là công ty thương mại điện tử, ko biết có lắp ráp này nọ ko hay đơn thuần thương mại ( mua về bán ngay ko chế biến).
Nếu chỉ đơn thuần mua về bán ngay thì máy tính phải cho vào hàng hóa (156).
Nếu mua linh kiện về để lắp ráp,...rồi mới bán thì phải cho vào vật tư, NVL (152).
Còn khi mua máy tính về để dùng trong việc quản lý kd (<10 tr, ít hơn 1 năm sd thì mới gọi là ccdc). Công cụ dụng cụ thì có nhiều cách hạch toán theo từng trường hợp cụ thể.
-Nếu dùng hơn 1 năm thì khi xuất dùng chuyển từ ccdc (153) sang CF trả trước dài hạn (242) và phân bổ dần vào chi phí hàng kỳ.
-Nếu dùng hơn trong vòng một năm nhưng nhiều hơn 1 tháng (kỳ hạch toán) thì chuyển từ ccdc sang chi phí trả trước ngắn hạn (142) rồi cũng định kỳ phân bổ vào CF từng tháng.
- Nếu dùng trong vòng 1 tháng thì cho luôn cả vào chi phí tháng đó.
Em thấy topic này hình như post nhầm chỗ rồi thì phải! (chẳng dính dáng gì đến từ điển thuật ngữ cả???)hehe:036:
Công ty mình làm bên thiết kế web thì những máy tính được dùng nhiều năm để nhân viên làm việc nếu như bác nói những máy nào trị giá<10tr thì cho vào ccdc nếu dùng hơn 1 năm vậy thì máy tính công ty e chủ yếu trị giá mỗi máy chưa đến 10tr thì e cho vào ccdc hết ah?còn chỉ có ít cái là trị giá trên 10tr như thế TSCĐ quá ít để theo dõi và trích khấu hao ah bác?

itamateurvn

itamateurvn

Thành viên không tích cực
16/10/07
237
0
0
Mường Tè
Công ty mình làm bên thiết kế web thì những máy tính được dùng nhiều năm để nhân viên làm việc nếu như bác nói những máy nào trị giá<10tr thì cho vào ccdc nếu dùng hơn 1 năm vậy thì máy tính công ty e chủ yếu trị giá mỗi máy chưa đến 10tr thì e cho vào ccdc hết ah?còn chỉ có ít cái là trị giá trên 10tr như thế TSCĐ quá ít để theo dõi và trích khấu hao ah bác?
Với máy tính thì bạn có thể đưa vào chi phí trả trước dài hạn 242 rối trích trong 3 hoặc 4 năm cũng được mà.

M

Minhyp

Guest
17/11/07
8
0
0
41
Bắc Ninh
Các bác cho em hỏi khác chủ đề một chút nhe:
Công ty em chưa nộp tờ khai thuế TNDN tạm tính quý I/08, cho mình hỏi là tỷ lệ chịu thuế dành cho cty thương mại và dịch vụ là bao nhiêu?
Mình có hỏi bên thuế họ khuyên mình nên tính tỷ lệ là 0.7% trên doanh thu, và mình làm trên mẫu 01B cuối tháng này hết hạn nộp (mình lấy doanh thu của quý IV để tính được không?)

T

tualpha

Guest
6/9/07
14
1
3
43
Hanoi

:banana::banana:Bạn xem lại QĐ 206/BTC ngày 12/12/2003 về điều kiện ghi nhận là TSCĐ:
-Giá trị từ 10.000.000đ trở lên
- Thời gian từ một năm trở lên.

Theo mình, nếu như Cty bạn mua bàn ghế như vậy, không đủ điều kiện để đưa vào TSCĐ để trích khấu hao thì bạn đưa vào TK 242 để phân bổ dần vào chi phí.

Cúc Hương

Cúc Hương

Trung cấp
5/4/07
179
0
0
39
vĩnh phúc

Những máy tính này phải được xem xét trích khấu hao khi mới đưa nó vào sử dụng rồi chứ. Còn sau lâu năm tất nhiên giá trị của nó sẽ giảm rồi.Bạn phải tính theo giá trị khi bắt đầu đưa vào sử dụng ấy xem có đủ tiêu chuẩn không.
Mà theo mình nghĩ thế này không biết có đc ko nhé. Giả sử giá trị của từng máy tính không đủ để trích khấu hao thì bạn đăng ký là 1 dàn máy tính ấy. Như vậy chắc đc chứ nhỉ????:0frown:

T

thuynhan

Guest
26/2/08
1
0
0
Tp.HCM
Xin cho em xin tai lieu qui dinh ve thoi gian khau hao TSCD

M

meo hoa

Guest
8/3/08
8
0
0
phanthiet
Thời hạn nộp tờ khai thuế TNTT quý chậm nhất là ngày 30 của quý kế tiếp mà bạn, tỷ lệ mình tính căn cứ vào tỷ lệ lãi của năm trước với doanh thu năm trước bạn ơi.

N

nguyen thi hau

Sơ cấp
29/2/08
42
1
8
50
ha noi viet nam

C

chicbong

Guest
6/3/07
67
0
0
43
Hà Nội
Mình cũng có câu hỏi về TSCĐ, mọi người chỉ giúp nhé.
Cty mình là TNHH, một số TSCĐ mua từ năm 2001 but năm 2004 mới đưa vào dùng và tính KH vì vậy cuối năm 2007 vừa rồi mình khấu hao nhanh,trích hết giá trị sự của những TSCĐ này(chủ yếu là máy vi tính), có 1 chiếc laptop bị mất mình cũng làm công văn thông báo với cq thuế để trích khấu hao hết luôn.
Vậy với TS thanh lý trước thời gian KH đăng ký và TS bị mất thì ngoài công văn gửi cq thuế mình có phải làm gì nữa ko? Cảm ơn rất nhiều

C

cat80

Guest
7/4/08
36
0
0
Ha Noi
Cty mình cũng tính vậy tức là nhưng tài sản có trị giá <10 tr có thời gian sử dụng dưới 1 năm ( Bảng để tính thời gian sử dụng theo bảng quy định của BTC )thì được tính là công cụ dụng cụ. Khấu hao được trính riêng cho từng CCDC và trích từ tháng bắt đầu sử dụng ( Bắt đầu kê khai thuế ).

T

tuanhvnh

Guest
25/7/04
5
0
0
bạn nên học lại TSCĐ đi, giá trị của các máy móc từ 10 triệu trở lên mới được coi là TSCĐ! Chúc bạn làm việc tốt nhé!

D

doquangson

Sơ cấp
12/4/08
26
0
1
43
Quảng Nam
Bạn nên lấy số liệu phát sinh trong quý 1 này bởi vì theo TT60 tạm tính theo số liệu thực tế phát sinh của quý mà. nhưng cũng ko cần chính xác lắm, bởi vì đây là tạm tính mà

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA