Chi phí lãi tiền vay?

• Thread starter soccon07
  • Ngày gửi
S

soccon07

Trung cấp
19/4/07
162
1
18
37
HN
Công ty em là công ty TNHH 2 thành viên,số vốn góp trên giấy phép KD là 200tr.Trên thực tế thì các thành viên chưa góp đủ vốn, và vậy công ty phải vay từ 1 cá nhân khác 1 số tiền để HĐKD và phải trả lãi hàng tháng.Các anh chị cho em hỏi: khoản lãi hàng tháng này để được đưa vào chi phí hợp lý thì em cần phải àm những giấy tờ gì?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Công ty em là công ty TNHH 2 thành viên,số vốn góp trên giấy phép KD là 200tr.Trên thực tế thì các thành viên chưa góp đủ vốn, và vậy công ty phải vay từ 1 cá nhân khác 1 số tiền để HĐKD và phải trả lãi hàng tháng.Các anh chị cho em hỏi: khoản lãi hàng tháng này để được đưa vào chi phí hợp lý thì em cần phải àm những giấy tờ gì?
Em làm hợp đồng vay vốn, phiếu thu. Nhưng lãi vay của khoản này em ko đc tính vào chi phí để tính thuế TNDN đâu nhé, chỉ đc tính là chi phí kế toán thôi.
Em đọc trong TT134/TT-BTC phần III mục 2.16 nhé

Sửa lần cuối:
Khuatquangthin

Khuatquangthin

0034APC

Trong trường hợp này phải xem xét qũy tiền mặt như thế nào. Nếu thực sự bạn đã sử dụng hết tiền mặt rồi thì chuyện di vay là điều hiển nhiên. Chi phí đi vay (lãi vay) sẽ được tính vào Chi phí khi quyết tóan thuế TNDN. Lưu ý rất quan trọng phải có đủ các chứng từ sau: Hợp đồng vay vốn có chứng thực của UBND xã, phường thì tốt, Phiếu thu tiền vay, Phiếu chi tiền lãi vay. hạch tóan ghi sổ đầy đủ, lải vay phải nhỏ hơn 1.2 lần so với lãi suất cho vay của Ngân hàng mở TK tại thời điểm vay.

B

BUI CHI THANH

Guest
21/2/06
479
2
0
48
VUNG TAU

em hạch toán bình thường : khi các thành viên góp vốn em hạch toán :
Nợ 111,112/ có 411. chưa đủ thì thu thêm đến khi nào đủ.
Còn khoản vay thì em hạch tóan: nợ 111, 112 /có 311,341 (chứng từ là hợp đồng vay (khế ước) và lãi suất vay không quá 1.2 lần lãi suất ngân hàng mới hợp lệ .

N

nnqhn

Guest
21/12/07
1
0
1
Hà Nội
lãi vay khi chưa góp đủ vốn

Bạn Ocean 13 nói đúng, mọi người kiểm tra lại đi

N

NamLamSon

Gà vùng cao
19/4/08
150
0
16
Thanh Hoá
www.webketoan.com

Chưa góp đủ vốn kinh doanh theo như đã đăng ký thì không được tính số tiền trả lãi hàng tháng đó vào chi phí.
''''''''''''''''''
Chưa có một quy định nào nói dựa trên quỹ tiền mặt để chấp nhận, cho phép DN đi vay vốn viền kinh doanh cả.
Hiện tại tiền mặt công ty tôi có khoảng 1 tỷ. tôi đi vay 100 triệu về để đó chơi rồi hàng tháng trả lãi.
Số tiền vay có đầy đủ thủ tục cần thiết. ai ... loại nào :1nono:

M

mai kim oanh

Guest
9/5/08
3
0
0
51
Tay ho ha noi
Công ty mình thì vẫn trả lãi bình thường , ngay cả khi quyết toán thuế được duyệt cũng không bị loại, CB thuế chỉ kiểm tra lãi suất vay đảm bảo tương đương với LS của ngân hàng cho vay là được

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Công ty mình thì vẫn trả lãi bình thường , ngay cả khi quyết toán thuế được duyệt cũng không bị loại, CB thuế chỉ kiểm tra lãi suất vay đảm bảo tương đương với LS của ngân hàng cho vay là được
Trả lãi bình thường là điều đương nhiên, nhưng trả lãi vay trong khi vốn góp chưa đủ mà bên cơ quan thuế khi qtoán cũng duyệt thì sướng nhỉ, cơ quan thuế cũng rộng rãi đó chứ.

ThanhGiong

ThanhGiong

OnlyLov3
11/1/08
394
9
0
Hải Dương thân yêu!
- Tôi thì nghe và đọc trên dd này nhiều người nói đến vấn đề là khi quỹ tiền mặt or TG Nh còn nhiều mà đi vay thì cp lãi vay không được chấp nhận là cp hợp lý hợp lệ. Vấn đề này nói thực nhé tôi chưa thấy (có lẽ chưa bị vấp phải), vì làm ở đây gần 10 năm rồi mà có bao giờ bị bóc đâu.
- Quan điểm của Ocean13 về vđề của chủ topic hoàn toàn hợp lý (coi như ls hợp lý) nhưng chỉ lưu ý chỉ bóc cp lãi vay tương ứng với phần vốn đl đã đăng ký còn thiếu.
Thân

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
nhưng chỉ lưu ý chỉ bóc cp lãi vay tương ứng với phần vốn đl đã đăng ký còn thiếu
.
Mình đồng ý như vậy.

V

vietha01

Guest
29/10/07
61
0
0
39
Ho Chi Minh
Công Ty Mình đang quyết toán thuế bước 02 nhưng gặp qua nhiều khó khăn khi mà thuế loại bỏ chi phi quá nhiều.
1- Chi phí lãi vay thuế cho là kg hợp lệ vì hiện tại tài khoản tiền mặt mình còn tồn nhiều hơn số tiền vay.(Tiền mặt tại qũy 3.600.000.000 đ - vay ngắn hạn 800.000.000 đ)
2- Chi phí công tác cũng không đưa được vào chi phí lý do kg còn lưu trữ cùi vé.
Anh, chị nào gặp trường hợp này xin vui lòng tư vấn giúp. Cám ơn rất nhiều ạ

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Bạn phải xem lại cơ cấu góp vốn của Cty để xác định nhu cầu về vốn thời điểm vay và thời điểm trả nợ. Nếu tại thời điểm vay mà quỹ TM của bạn còn như vậy thì việc vay là vô lý họ sẽ loại lãi vay.
Còn đi công tác không còn các chứng từ chứng minh thì gay rồi gỡ sao được

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA