Không tính lương sx vào giá thành được không ?

Thảo luận trong 'QĐ 15 - Chế độ kế toán DN' bắt đầu bởi thanhhuyen1979, 23 Tháng ba 2008.

1,754 lượt xem

1. thanhhuyen1979

thanhhuyen1979 Thành viên sơ cấp

Các bạn cho mình hỏi chút nhé . Công ty mình làm sản xuất biển quảng cáo ,dù có việc hay không có việc cũng trả lương khoán cho toàn bộ cty trong đó có cả nhân viên sản xuất .Vậy khi mình tính giá thành biển , mình có nhất thiết phải tách lương bộ phận sản xuất ra không , hay cứ để luôn vào tổng quỹ lương của doanh nghiệp ( như vậy thì giá thành tuy có thấp nhưng vẫn phản ánh đúng chi phí lương của doanh nghiệp mà )
    Thank các bạn trước .:flower1:

2. nguyethn

nguyethn Thành viên hoạt động

Theo nguyên tắc thì bạn phải tách chứ ko thể nói là có được hay ko. còn chi phí lương bạn chuyển vào quản lý thí giá thành sản phẩm sẽ cao mà giá sản phẩm cao thì đó chính là giá vốn cao . mà giá vốn cao thì DT lớn. mà DT lớn thì đóng thuế nhiều. nếu bạn cảm thấy oke thì cứ việc làm theo ý bạn

3. Potatoes

Potatoes Thành viên hoạt động

Bạn phải tách lương của sản xuất ra riêng và đưa vào giá thành sản phẩm để làm giá vốn hàng bán. Nếu bạn làm vậy. Vô tình bạn làm giá vốn hàng bán thấp. Chi phí doanh nghiệp lên cao. Các bạn khác ý kiến như thế nào?

4. Cúc Hương

Cúc Hương Thành viên thân thiết

Bạn tách ra để tính vào CPSX hay cứ gộp vào CPQL thì doanh thu của bạn không đổi nhưng sẽ ảnh hưởng đến thuế thu nhập của bạn phải nộp. Bạn phản ánh thế không đúng nội dung nghiệp vụ phát sinh. Bên thuế sẽ không để yên đâu.^_^

5. hồngtrường

hồngtrường Thành viên hoạt động

Họ không để yên thì họ làm gì bạn ??????????
    Thuế thì làm được gì trong trường hợp này ???????????Đánh bạn chắc ?????
    Họ không dám làm thế đâu. Tin tôi đi. Thật đấy