Hỏi về chữ ký trên hóa đơn gtgt

  • Thread starter thangnamchomong
  • Ngày gửi
T

thangnamchomong

Thành viên thân thiết
6/3/04
105
0
16
#1
Cho em hỏi chữ ký của thủ trưởng đơn vị trên HĐ GTGT là chữ ký sống nhưng có thể kê giấy than làm 3 liên được không ạ ? ( Để khỏi ký lại 3 lần trên 3 liên đó ạ ).
 
hoangyeu

hoangyeu

Thành viên thân thiết
29/5/07
178
1
0
12
Hà nội
#3
bạn phải bỏ giấy than ra ký chứ , ký cả 3 liên
 
T

thangnamchomong

Thành viên thân thiết
6/3/04
105
0
16
#4
Vậy nếu cty mình đã lấy những HĐ đỏ ( hóa đơn đầu vào ) mà chữ ký ở chỗ thủ trưởng đơn vị là chữ in giấy than và có đóng dấu trên đó.

Vậy sau này có bị thuế xuất toán không ạ ? Vậy em phải làm sao ?
 
L

lananhhoang

Thành viên thân thiết
14/4/06
112
0
0
Hà Nội
#5
Vậy nếu cty mình đã lấy những HĐ đỏ ( hóa đơn đầu vào ) mà chữ ký ở chỗ thủ trưởng đơn vị là chữ in giấy than và có đóng dấu trên đó.

Vậy sau này có bị thuế xuất toán không ạ ? Vậy em phải làm sao ?
Theo quy định về chứng từ kế toán thì chữ ký bao giờ cũng phải là chữ ký sống, nhưng nếu chẳng may lấy phải chữ ký in giấy than thì các bác thuế cũng chẳng nỡ xuất toán đâu (nếu không có sai phạm gì khác) .:thumbsup:
Khi sử dụng hoá đơn, nếu các Cty bán lẻ hàng hoá mà không có Giám đốc ở đó ký thì có thể uỷ quyền cho nhân viên bán hàng ký, và đóng dấu treo (dấu tròn) lên góc trên bên trái của tờ hoá đơn.
 
H

haw

Thành viên sơ cấp
24/1/08
68
0
0
wherever
#6
bạn phải bỏ giấy than ra ký chứ , ký cả 3 liên
Chữ ký trên chứng từ ở các liên yêu cầu phải giống nhau và giống mẫu chữ ký đã đăng ký trên sổ đăng ký chữ ký, chỉ riêng phiếu chi thì chế độ chứng từ (của QĐ 15/2006/QĐ-BTC ngày 20/03/2006) yêu cầu phải ký từng liên.
-Chi tiết trong QĐ 15:
+ Phần thứ ba: "Chế độ chứng từ kế toán doanh nghiệp"
+ Mục I: "Quy định chung"
+ Điều 4: " Ký chứng từ kế toán": "...Tất cả các chứng từ kế toán đều phải ký bằng bút bi hoặc bút mực, không được ký bằng mực đỏ, bằng bút chì, chữ ký trên chứng từ kế toán dùng để chi tiền phải ký theo từng liên. Chữ ký trên chứng từ kế toán của một người phải thống nhất và phải giống với chữ ký đã đăng ký theo qui định..." .(Không thấy quy định ký chữ ký sống cả 3 liên HĐGTGT).
- Trong quyết định 48/2006/QĐ-BTC ngày 14/9/2006 cũng sao y nguyên đoạn này.
Như vậy, có thể khẳng định, luật không bắt buộc phải ký chữ ký sống trên cả 3 liên của HĐGTGT, còn cấm ký sống cũng ko thấy nốt.
Kết luận: công ty bạn làm đúng luật.
 
Sửa lần cuối:
L

lananhhoang

Thành viên thân thiết
14/4/06
112
0
0
Hà Nội
#7

+ Điều 4: " Ký chứng từ kế toán": "...Tất cả các chứng từ kế toán đều phải ký bằng bút bi hoặc bút mực, không được ký bằng mực đỏ, bằng bút chì, chữ ký trên chứng từ kế toán dùng để chi tiền phải ký theo từng liên. Chữ ký trên chứng từ kế toán của một người phải thống nhất và phải giống với chữ ký đã đăng ký theo qui định..."
- Trong quyết định 48/2006/QĐ-BTC ngày 14/9/2006 cũng sao y nguyên đoạn này.
Như vậy, có thể khẳng định, luật không bắt buộc phải ký chữ ký sống trên cả 3 liên của HĐGTGT, còn cấm ký sống cũng ko thấy nốt.
Kết luận: công ty bạn làm đúng luật.
Trời ạ, thế bạn hiểu chữ ký bằng bút mực, bút bi với chữ ký sống là khác nhau à?
 
T

Tieunhi

Thành viên sơ cấp
12/3/08
24
1
1
33
Tp HCM
#8
Cho em hỏi chữ ký của thủ trưởng đơn vị trên HĐ GTGT là chữ ký sống nhưng có thể kê giấy than làm 3 liên được không ạ ? ( Để khỏi ký lại 3 lần trên 3 liên đó ạ ).
Bạn ơi! Đã gọi là chữ ký sống thì lam sao mà kê giấy than làm 3 liên được! Đó trở thành chữ ký chết rồi còn gì! Đừng ngây thơ như vậy nha!!
Theo như mình biết thì Thủ trưởng có thể kg ký ở góc dưới bên phải hđ nhưng phải đóng dấu treo ở phía trên hoá đơn đó!
 
D

dinhlinh

Thành viên sơ cấp
24/12/04
15
0
1
Ho Chi Minh
#9
Đối với HĐ GTGT thì có thể ký sống lên liên đầu, in giấy than qua các liên sau.
Đối với chứng từ chi tiền thì mới bắt buộc phải ký từng liên
 
nguyenhuyen

nguyenhuyen

Thành viên sơ cấp
21/9/07
261
0
0
TP Bắc Ninh
#10
Đối với HĐ GTGT thì có thể ký sống lên liên đầu, in giấy than qua các liên sau.
Quy định này ở đâu thế hả bạn?:wall::019:
 
B

beut

Thành viên thân thiết
26/3/08
125
0
16
32
TP.HCM
#11
đúng đó,theo mình biết thì hóa đơn GTGT phải ký sống 3 liên bạn a,k kê giấy than được đâu
 
hoangyeu

hoangyeu

Thành viên thân thiết
29/5/07
178
1
0
12
Hà nội
#12
mình cũng chưa nghe nói được phép ký là háo đơn được kê giấy than ký và phiếu chi mới phải ký từng liên 1 , luật nào vậy .
 
T

thangnamchomong

Thành viên thân thiết
6/3/04
105
0
16
#13
Trời ạ, cuối cùng em cũng chưa biết thực tế các hóa đơn đó có được chấp nhận hay không ?

Các anh chị nào đã từng được quyết toán rồi thì sao ạ ? Thuế có bát những HĐ đó của mình không ạ ?
 
hồngtrường

hồngtrường

Thành viên sơ cấp
3/3/07
1,077
2
38
Hà Lội
#14
Trời ạ, cuối cùng em cũng chưa biết thực tế các hóa đơn đó có được chấp nhận hay không ?

Các anh chị nào đã từng được quyết toán rồi thì sao ạ ? Thuế có bát những HĐ đó của mình không ạ ?
Hỏi bác NPT thử xem. Nếu bác ấy không biết thì hỏi bác Tiger2774. May ra ...:wall:
:bigok::bigok:
 
N

nguyen van ha

Thành viên sơ cấp
26/1/07
8
0
0
HANOI
#15
Phải chữ ký sống trên 3 liên là đúng đáy, đừng làm khác nhé. Đến khi thuế sát hạch thì mệt đấy
 
N

nguyenngochung

Thành viên sơ cấp
#16
Theo quy định về việc sử dụng hóa đơn trên thông tư, chữ ký phải là chữ ký sông trên hóa đơn và ky cả 3 liên. Ngoại trừ chữ ký đặc thù được cục thuế cho phép ( Chữ ký của Người nước ngòai, NH HSBC, ... ) Ngòai ra nếu ký tên vào mục thủ trưởng đơn vị phải là người được ủy quyền và đóng dấu trên chữ ký. Đúng theo nội dung ghi trên hóa đơn.
Công ty mình cũng thực hiện theo đúng quy định trên, bên mình một ngày sử dụng vài trăm tờ HĐ, kế tóan trưởng ký sống cả 3 liên mõi tay luôn, kế tóan truởng minh ko cần phải làm việc gì nhiều cả.
 
H

haw

Thành viên sơ cấp
24/1/08
68
0
0
wherever
#17


Chữ ký trên chứng từ ở các liên yêu cầu phải giống nhau và giống mẫu chữ ký đã đăng ký trên sổ đăng ký chữ ký, chỉ riêng phiếu chi thì chế độ chứng từ (của QĐ 15/2006/QĐ-BTC ngày 20/03/2006) yêu cầu phải ký từng liên.
- Chi tiết trong QĐ 15:
+ Phần thứ ba: "Chế độ chứng từ kế toán doanh nghiệp"
+ Mục I: "Quy định chung"
+ Điều 4: " Ký chứng từ kế toán":
"...Tất cả các chứng từ kế toán đều phải ký bằng bút bi hoặc bút mực, không được ký bằng mực đỏ, bằng bút chì, chữ ký trên chứng từ kế toán dùng để chi tiền phải ký theo từng liên. Chữ ký trên chứng từ kế toán của một người phải thống nhất và phải giống với chữ ký đã đăng ký theo qui định..." .
(Không thấy quy định ký chữ ký sống cả 3 liên HĐGTGT).
- Trong quyết định 48/2006/QĐ-BTC ngày 14/9/2006 cũng sao y nguyên đoạn này.
Như vậy, có thể khẳng định, luật không bắt buộc phải ký chữ ký sống trên cả 3 liên của HĐGTGT, còn cấm ký sống cũng ko thấy nốt.
Kết luận: công ty bạn làm đúng luật.
Vì trích nguyên văn nên mình phải trích cả đoạn để mọi người có thể nắm được tinh thần cả đoạn thôi, chứ mình đâu có so sánh chữ ký sống với chữ ký bằng bút gì đâu
Trời ạ, thế bạn hiểu chữ ký bằng bút mực, bút bi với chữ ký sống là khác nhau à?
Tất nhiên mình biết thế nào là chữ ký sống, còn ý chính của mình thì ở cái chỗ in đậm kia kìa. Còn luật nào qui định nó thì các bạn đọc trong QĐ 15, QĐ 48 ý, chắc chắn đó. Có thể có nhiều cái mình ko chắc, nhưng cái này thì mình chắc 100% đó.
Các bạn đọc luật mà ko đọc rõ từng câu, từng chữ thì làm sao nắm chắc? Lại bó hẹp luật như thế?
Có thể cơ quan thuế nhiều nơi có qui định riêng này nọ, nhưng riêng cái QĐ 15, QĐ 48 thì chỉ yêu cầu ký từng liên đối với PHIẾU CHI thôi. Mình cũng đã từng cãi sếp khi thực tập, nên các bạn cứ về xem lại đi nhé! Bài trên mình có chỉ nó ở đâu rồi đấy.
Mình đã nhận được lời khuyên rằng: làm cái nghề của mình thì chỉ phát biểu cái mình nắm chắc, nói phải chỉ rõ văn bản qui định, nói có sách mách có chứng như luật sư kinh tế vậy; ko biết thì thôi, ko nói. Học qua kinh nghiệm người đi trước là tốt nhưng nên hỏi để họ chỉ cho mình cái đó có căn cứ trên văn bản nào và về check lại!
Trên diễn đàn này không phải mục nào mình cũng post bài, cái gì không biết thì đọc để học hỏi, cái gì ko hiểu thì hỏi, cái gì chắc mình mới nói, mình ko post bài đại khái tràn lan đâu. :talk:
 
Sửa lần cuối:
H

haw

Thành viên sơ cấp
24/1/08
68
0
0
wherever
#18
Theo quy định về việc sử dụng hóa đơn trên thông tư, chữ ký phải là chữ ký sông trên hóa đơn và ky cả 3 liên. Ngoại trừ chữ ký đặc thù được cục thuế cho phép ( Chữ ký của Người nước ngòai, NH HSBC, ... ) Ngòai ra nếu ký tên vào mục thủ trưởng đơn vị phải là người được ủy quyền và đóng dấu trên chữ ký. Đúng theo nội dung ghi trên hóa đơn.
Công ty mình cũng thực hiện theo đúng quy định trên, bên mình một ngày sử dụng vài trăm tờ HĐ, kế tóan trưởng ký sống cả 3 liên mõi tay luôn, kế tóan truởng minh ko cần phải làm việc gì nhiều cả.
Bạn có thể chỉ rõ cho mình biết cái thông tư này là thông tư nào, ban hành thời gian nào? Qui định tại mục nào không? Có thể trích một đoạn không? Không thể nói chung chung như vậy được. Nếu thực sự đúng là có tồn tại qui định đó trong thông tư đó thì mình rất cám ơn bạn :thumbsup:.
 
Sửa lần cuối:
T

thocon0711

Thành viên sơ cấp
17/3/08
28
0
0
TPHCM
#19
Các anh chị cho em hỏi thêm về cách ghi trên HĐ GTGT: cty em chỉ có giám đốc mới được quyền ký vào HĐ, nhưng khi GĐ đi vắng có đóng mọc treo đưa cho khách hàng, vậy khi GĐ về mình lấy lại HĐ đó đưa cho GĐ ký lại bình thường đúng không ạh? Cảm ơn các anh chị nhiều he!
 
T

trinhphuong

Thành viên sơ cấp
22/5/07
42
0
0
hanoi
#20
Người ta phải gọi là chữ ký tươi mới đúng chứ sao lại gọi là chữ ký sống với chữ ký "ch" nhe ghê quá
 

Thành viên trực tuyến

  • pham hoang hoang
  • water830101
  • cuongchevr
  • daongocnam0603
  • vu thi thuy hong
  • khanhhoang34
  • K.HOA
  • Athu0605
  • Phương Hạ 111

Xem nhiều