hỏi về xác định giá thép gia công xuất kho.

• Thread starter duonghangnga
  • Ngày gửi
D

duonghangnga

Guest
21/12/07
14
0
0
ha dong
Chào các bác.

Em đang có vấn đề nan giải. Khi nhà máy dưới chỗ em rút thép từ F10 xuống F8 thì khi khi thép F8 hoàn thành nhập kho, em nên tính đơn giá của số vật liệu thép F8 gia công này như thế nào, đơn giá là bao nhiêu( đơn giá này căn cứ vào cái gi, phần thép thừa( mạt sắt ???) thì em hạch toán sau, vì nếu nhà máy gia công nhều thì phần phế liệu đó rất nhiều.

Em cám ơn nha

Khóa học Quản trị dòng tiền
duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội
Chào các bác.

Em đang có vấn đề nan giải. Khi nhà máy dưới chỗ em rút thép từ F10 xuống F8 thì khi khi thép F8 hoàn thành nhập kho, em nên tính đơn giá của số vật liệu thép F8 gia công này như thế nào, đơn giá là bao nhiêu( đơn giá này căn cứ vào cái gi, phần thép thừa( mạt sắt ???) thì em hạch toán sau, vì nếu nhà máy gia công nhều thì phần phế liệu đó rất nhiều.

Em cám ơn nha

em hỏi cứ như người khác là em ấy! F10 và F8 là cái quái gì thế.
Anh cứ hiểu sản phẩm phôi thép của em có tên là F8, vậy khi định sản xuất 1 sản phẩm nào đó, cơ sở phải lên bảng tính định mức (có thể chỉ là ước tính). Còn nếu chưa có bảng định mức thì cứ sản xuất tù mù cũng được, lời ăn, lỗ chịu, nhưng phải tuân thủ các quy định hạch toán như sau:
- Tập hợp toàn bộ chi phí trực tiếp (mua phế, gang, oxy, than...và nhân công trực tiếp, khấu hao) bằng các phiếu xuất kho, phiếu cân...vv
- Tập hợp chi phí gián tiếp (chi phí chung) phân bổ theo khối sản phẩm hoàn thành nhập kho
- Riêng phần chi phí trực tiếp sẽ phức tạp, phải có quy trình cụ thể, không bỏ bớt khâu công việc được. Phần phế liệu thu hồi (mạt sắt) sau mỗi lần nấu phải thu gom thành đống, cân lại và nhập trả lại kho đồng thời giảm số phế xuất kho trên phiếu xuất kho hoặc sau này kế toán hạch toán giảm giá trị NVL chính xuất dùng theo đơn giá xuất.

N

nguyenminhxiem

Cao cấp
20/2/08
215
8
0
Ha Long
Chào các bác.

Em cám ơn nha

Theo mình thì số phế liậu đó thì bạn có thể ghi giảm giá thành của sản phẩm đi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA