chuyển lỗ! Mình đang rất băng khoăn cả nhà giúp mình với!

• Thread starter levan18485
  • Ngày gửi
L

levan18485

Guest
21/12/07
107
0
0
41
Hà nội
Chả là năm 2006 Cty mình bị lỗ nhưng KT trước ko làm kết chuyển lỗ. hn mình đến cơ quan thuế (Ba Đình) hỏi năm 2007 cty có lãi vậy có được chuyển lỗ 2006 vào năm 2007 ko? Trả lời : KHÔNG! Mình hỏi: Vậy bây giờ em làm kết chuyển lỗ năm 2006 Vào năm 2008 và 2009 có dc ko? Trả Lời : Không! Vì đã ko làm kết chuyển lỗ từ khi BCTC năm 2006 thì ko dc phép làm nữa, coi như số lỗ treo ở đấy.Mình hỏi vậy có cái văn bản nào nói về điều này ko? trả lời: THông tư 60 Mình về tìm mà ko thấy có đoạn nào nói về điều này cả! mình đang rất cần thông tin chính xác! Rất mong dc cả nhà giúp đỡ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoaly84

Guest
22/3/08
10
0
0
di an, binh duong
- Bạn có quyền chuyển lỗ trong vòng 5 năm, từ khi DN lãi. Như vậy, năm 2006, bạn chưa chuyển thì số lỗ đó không bị mất đi.

L

levan18485

Guest
21/12/07
107
0
0
41
Hà nội
- Bạn có quyền chuyển lỗ trong vòng 5 năm, từ khi DN lãi. Như vậy, năm 2006, bạn chưa chuyển thì số lỗ đó không bị mất đi.

Cảm ơn mọi người nha! Mình vừa đọc dc TT 128/BTC Và CV 11684/BTC-TCT Mình đã hiểu rùi. TT 128/BTC:
8. Cơ sở kinh doanh sau khi quyết toán thuế mà bị lỗ thì được chuyển lỗ trừ vào thu nhập chịu thuế của những năm sau. Thời gian chuyển lỗ không quá 5 năm, kể từ năm tiếp sau năm phát sinh lỗ.
Cơ sở kinh doanh khi phát sinh lỗ phải có kế hoạch chuyển lỗ và đăng ký kế hoạch chuyển lỗ với cơ quan thuế. Cơ sở kinh doanh không được chuyển lỗ nếu không đăng ký với cơ quan thuế hoặc chuyển lỗ ngoài kế hoạch chuyển lỗ đã đăng ký với cơ quan thuế.
Như trên thì TT 128/BTC ko nói rằng nếu ko đăng ký năm đó thì ko dc đăng ký vào các năm sau. Vậy nên theo mình hiểu thì năm 2006 ko đăng ký dc thì năm nay mình sẽ đăng ký. Vậy mà Bác thuế làm mình sợ quá! Dù sao thì trong luật vẫn còn chỗ hở cho mình! thanks

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA