Kê 2 lần cho một tờ hoá đơn đầu vào

• Thread starter mail36
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
M

mail36

Guest
13/12/07
21
1
3
40
hhh
Em chào tất cả các anh, chị, em!
Bên em có kê 2 lần cho một tờ hoá đơn đầu vào(Kê tháng 5 rồi lại kê tiếp vào tháng 6) của năm 2007. Bây giờ mới phát hiện ra. Vậy phải xử lý sao đây các Bác ơi (Hiện tại Bên em vẫn còn Thuế GTGT còn được khấu trừ của kỳ trước chuyển sang kỳ sau)
Mong sớm có câu trả lời của anh,chị em .

Khóa học Quản trị dòng tiền
Anh_Nguyet

Anh_Nguyet

Happy is the way
29/5/06
435
3
18
Quảng Ngãi
Bên em có kê 2 lần cho một tờ hoá đơn đầu vào(Kê tháng 5 rồi lại kê tiếp vào tháng 6) của năm 2007. Bây giờ mới phát hiện ra. Vậy phải xử lý sao đây các Bác ơi (Hiện tại Bên em vẫn còn Thuế GTGT còn được khấu trừ của kỳ trước chuyển sang kỳ sau)
Theo mình thì bạn làm tờ khai điều chỉnh lại việc kê sai kèm với tờ kê GTGT tháng tiếp theo này là đc.

D

duonghoacat

Guest
13/1/08
17
0
0
Thanh Hoa
Mình đồng ý với ý kiến của bạn Anh Nguyet.

M

mail36

Guest
13/12/07
21
1
3
40
hhh
Làm điều chỉnh là được đúng không ạ.Em cũng nghĩ vậy nhưng lại ngại là nó khác năm tài chính nên ko biết là có vấn đề gì ko nữa.Nên hỏi lại các Bác cho chắc ăn. hihi.. Cám ơn Anh Nguyet và Duonghoacat nhé.

S

sunfaac

Guest
9/3/08
3
0
0
HCM
Bạn kê khai điều chỉnh số thuế GTGT kê trùng trên theo mẫu 01/KHBS, rồi mang tiền thuế và phạt 0.1/100 ngày đến kho bạc nộp thôi. Số thuế còn khấu trừ vẫn được chuyển sang kỳ sau bình thường, không giảm, thành thật chia buồn.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Bạn kê khai điều chỉnh số thuế GTGT kê trùng trên theo mẫu 01/KHBS, rồi mang tiền thuế và phạt 0.1/100 ngày đến kho bạc nộp thôi. Số thuế còn khấu trừ vẫn được chuyển sang kỳ sau bình thường, không giảm, thành thật chia buồn.
Ở đây là khai 2 lần /1 HĐGTGT đầu vào lấy đâu ra mà như cái dòng in đậm.
Phạt 0.1/100 ngày là sao?công thức tính của bạn chả hiểu?

Của bạn do kê trùng 2 lần của 1 HĐ nên TH này khai man dẫn đến tăng số thuế đc hòan, giảm số thuế phải nộp nên :

1.1. Trường hợp khai bổ sung, điều chỉnh dẫn đến tăng số thuế GTGT phải nộp, giảm số thuế GTGT được khấu trừ, được hoàn thì người nộp thuế phải khai bổ sung, điều chỉnh riêng theo mẫu số 01/KHBS ban hành kèm theo Thông tư số 60/2007/TT-BTC; đồng thời phải nộp số thuế tăng thêm và số tiền phạt chậm nộp phát sinh theo số thuế tăng thêm, không phản ánh số thuế GTGT tăng thêm đó vào Tờ khai thuế giá trị gia tăng mẫu số 01/GTGT (theo ứng dụng Hỗ trợ kê khai).

+Nộp tiền phạt chậm nộp = (số VAT điều chỉnh tăng * số ngày chậm nộp * 0.05%)

Cúc Hương

Cúc Hương

Trung cấp
5/4/07
179
0
0
39
vĩnh phúc
Em thấy nếu đ/c dẫn đến tăng số thuế GTGT phải nộp, giảm số thuế GTGT được khấu trừ thì phải nộp tiền phạt chậm nộp. Còn trường hợp này là giảm số VAT phải nộp, tăng số thuế VAT đc khấu trừ thì sao bị phạt nộp chậm nhỉ. Mình có phải nộp thêm đâu mà phạt đúng không các bác.

N

nghowalk

Trung cấp
3/12/07
156
0
0
41
Lâu Đài Ma

Nếu như bạn nói thì tính ra chỉ bị phạt 0,001 / ngày thôi hả bạn.
Thía mà ở CQ Thuế của mình phạt đến 0,05% / ngày lận.
Kiểu này chắc phải làm Cv khiếu nại nhở ?!:wall::wall:

N

nghowalk

Trung cấp
3/12/07
156
0
0
41
Lâu Đài Ma
Em thấy nếu đ/c dẫn đến tăng số thuế GTGT phải nộp, giảm số thuế GTGT được khấu trừ thì phải nộp tiền phạt chậm nộp. Còn trường hợp này là giảm số VAT phải nộp, tăng số thuế VAT đc khấu trừ thì sao bị phạt nộp chậm nhỉ. Mình có phải nộp thêm đâu mà phạt đúng không các bác.

Vì là HĐ đầu vào nên khi kê khai à lần tức là bạn khấu trừ thuế 2 lần => ăn gian thuế => Bị phạt đó.
HĐ đấu vào là Thuế được khấu trừ chứ hok phải thuế phải nộp nhe bạn.
Trong trường hộp này khi làm 01/KHBS là làm giảm số thuế được khấu trừ và làm tăng số thuế phải nộp đó.

Cúc Hương

Cúc Hương

Trung cấp
5/4/07
179
0
0
39
vĩnh phúc
Vì là HĐ đầu vào nên khi kê khai à lần tức là bạn khấu trừ thuế 2 lần => ăn gian thuế => Bị phạt đó.
HĐ đấu vào là Thuế được khấu trừ chứ hok phải thuế phải nộp nhe bạn.
Trong trường hộp này khi làm 01/KHBS là làm giảm số thuế được khấu trừ và làm tăng số thuế phải nộp đó.

Thanks bác. Em chưa đọc kỹ câu hỏi. Em mới đọc chỗ trả lời của bác táo xanh nên hỏi vậy.hì hì:046:

Y

yellowsubmarine

Guest
7/5/05
43
0
0
41
Hà Nội

Trong tờ khai quyết toán thuế năm bạn điều chỉnh lại cũng được mà không sao đâu :005:

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Trong tờ khai quyết toán thuế năm bạn điều chỉnh lại cũng được mà không sao đâu :005:

Thế à.
Vậy nhỡ mình khai trùng trong tháng 1 và tháng 2 thì để cuối năm điều chỉnh luôn thể bạn nhỉ heheheheh. Gọn và sạch nhỉ hihihi

K

ke toan va toi

Trung cấp
15/3/08
81
0
6
41
Hà Nội
Mình đề nghị các bạn xem lại Thông tư 60/2007/TT-BTC và Thông tư 61
Bạn được kê khai điều chỉnh bổ sung (thời gian không quy định) tuy nhiên khi làm tăng số thuế phải nộp - giống như trường hợp này của bạn là phải loại 1 hoá đơn khỏi việc kê khai, bạn sẽ bị nộp phạt.
Nên việc để càng lâu càng tốt thì sẽ càng lắm tiền phạt đấy nhé
Chúc bạn thành công

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Mình đề nghị các bạn xem lại Thông tư 60/2007/TT-BTC và Thông tư 61
Bạn được kê khai điều chỉnh bổ sung (thời gian không quy định) tuy nhiên khi làm tăng số thuế phải nộp - giống như trường hợp này của bạn là phải loại 1 hoá đơn khỏi việc kê khai, bạn sẽ bị nộp phạt.
Nên việc để càng lâu càng tốt thì sẽ càng lắm tiền phạt đấy nhé
Chúc bạn thành công

Đề nghị cơ đấy. Ghê nhỉ ???????????????
Nộp phạt thì chắc là phải nộp rồi.
Nhưng vấn đề được đặt ra ở đây là sẽ điều chỉnh ngay vào tháng phát hiện sai hay để cuối năm làm một thể ấy mà.
Bạn phang một câu thời gian không quy định làm tôi cứ lưỡng lự mãi. Thật đấy

Y

yellowsubmarine

Guest
7/5/05
43
0
0
41
Hà Nội
Đề nghị cơ đấy. Ghê nhỉ ???????????????
Nộp phạt thì chắc là phải nộp rồi.
Nhưng vấn đề được đặt ra ở đây là sẽ điều chỉnh ngay vào tháng phát hiện sai hay để cuối năm làm một thể ấy mà.
Bạn phang một câu thời gian không quy định làm tôi cứ lưỡng lự mãi. Thật đấy

nếu phát hiện ra phải sửa luôn chớ bạn

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
nếu phát hiện ra phải sửa luôn chớ bạn

Phải sửa luôn à. Căng nhỉ.
Chẳng biết ai bắt buộc là phải sửa luôn nhỉ ????
Bác thương thì thương cho trót chỉ bảo em tận tình luôn đi ạ hihihi

M

mail36

Guest
13/12/07
21
1
3
40
hhh
hic..hic Cám ơn mọi người đã chỉ bảo tận tình.
Chết em rùi huhu..

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA