phần chênh lệch của vật tư hàng hóa đem đi góp vốn liên doanh?

• Thread starter dinhxuancuong
  • Ngày gửi
D

dinhxuancuong

Guest
1/12/07
20
0
0
hà nội
em đọc trong sách kế tóan và quyển chế độ có phần này thực sự ko hiểu,mong anh chị chỉ giáo:
"khi góp vốn liên doanh vào cơ sở kinh doanh đồng kiểm sóat bằng vật tư hàng hóa,ghi:
nợ tk222...
có tk 152,153,155...(giá ghi sổ kt)
có tk 3387:số chênh lệch giữa giá đánh giá lại lớn hơn giá trị ghi sổ kế tóan t/ứ với phần lợi ích của mình trong liên doanh
có tk711:số chênh lệch giữa giá đánh giá lại lớn hơn giá trị ghi sổ kế tóan tương ứng với phần lợi ích của các bên khác trong liên doanh."
chỗ em ko hiểu ở đây là có tk711: phần lợi ích của các bên khác trong liên doanh>>>>>>chỗ này là sao ạ?"phần lợi ích của các bên khác" là cái j ạ?:wall::wall::wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Cúc Hương

Cúc Hương

Trung cấp
5/4/07
179
0
0
39
vĩnh phúc
em đọc trong sách kế tóan và quyển chế độ có phần này thực sự ko hiểu,mong anh chị chỉ giáo:
"khi góp vốn liên doanh vào cơ sở kinh doanh đồng kiểm sóat bằng vật tư hàng hóa,ghi:
nợ tk222...
có tk 3387:số chênh lệch giữa giá đánh giá lại lớn hơn giá trị ghi sổ kế tóan t/ứ với phần lợi ích của mình trong liên doanh
có tk711:số chênh lệch giữa giá đánh giá lại lớn hơn giá trị ghi sổ kế tóan tương ứng với phần lợi ích của các bên khác trong liên doanh."
chỗ em ko hiểu ở đây là có tk711: phần lợi ích của các bên khác trong liên doanh>>>>>>chỗ này là sao ạ?"phần lợi ích của các bên khác" là cái j ạ?:wall::wall::wall:

Thế này nhé. Giả sử tài sản đó trên sổ của bạn ghi nhận nó còn giá trị là 10tr. Nhưng khi mang góp vốn, hội đồng đánh giá nó là 11tr, như vậy có phải gián tiếp bạn lãi ra 1tr không.:012:

D

dinhxuancuong

Guest
1/12/07
20
0
0
hà nội
Thế này nhé. Giả sử tài sản đó trên sổ của bạn ghi nhận nó còn giá trị là 10tr. Nhưng khi mang góp vốn, hội đồng đánh giá nó là 11tr, như vậy có phải gián tiếp bạn lãi ra 1tr không.:012:

thanks,nhưg chỗ đó thì mình hiểu rùi,theo mình hểu là 1tr đấy sẽ đc hạch tóan vào 3387,nhưg chỗ mình ko hiểu đó là "phần lợi ích của các bên khác tham gia liên doanh",đó là cái j?

D

dinhxuancuong

Guest
1/12/07
20
0
0
hà nội
nhều người vào xem mà ko có ai có cao kiến j giúp em à:wall::wall::wall::wall::wall:

F

FCM

Sơ cấp
3/1/06
16
0
1
Hanoi
nợ tk222...

Theo tôi thì TK711 là nếu TS bạn mang đi góp vốn liên doanh bị đánh giá thấp hơn so với giá trị thực thì lúc đó bạn thiệt còn các bên khác được lợi vậy thôi. Không biết giải thích vậy đã dễ hiểu chưa

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA