Phụ Lục Chuyển Lỗ 03-2a

• Thread starter thuydiem1986
  • Ngày gửi
T

thuydiem1986

Guest
anh chị ơi cho em hỏi với. Trong phần mềm quyết toán thuế TNDN có tờ phụ lục chuyển lỗ 03-2A. Công ty em kỳ tính thuế từ 01/04/2007 đến ngày 31/12/2007. Tổng kết công ty em cuối năm 2007 lỗ. Bây giờ em làm phụ lục đăng ký chuyển lỗ sang các năm sau nhưng sao trong tờ 03-2A chỉ hiện lên tới năm 2006 không có 2007. Bây giờ em phải làm sao đây để chuyển lỗ của năm 2007

Khóa học Quản trị dòng tiền
Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
31
48
Thái Bình - TP.HCM
Năm 2007 không phải đăng ký chuyển lỗ, nếu có lợi nhuận thì chuyển lỗ từ những năm trước qua thôi.

T

thuydiem1986

Guest
như vậy là năm 2007 lỗ mình chỉ làm quyết toán thuế TNDN gồm tờ khai quyết toán thuế và phụ lục kết quả hoạt động kinh doanh thôi chứ mình không làm phụ lục chuyển lỗ phải không? mình có quyền chuyển lộ của năm 2007 sang các năm sau mà không cần phải đăng ký chuyển lỗ à

M

meo hoa

Guest
8/3/08
8
0
0
phanthiet
Phải đăng ký chuyển lỗ đó bạn, cty tớ năm 2007 cũng bị lỗ cục thuế bắt đăng ký chuyển lỗ kẽ mẫu làm bạn ơi

N

nghowalk

Trung cấp
3/12/07
156
0
0
41
Lâu Đài Ma
như vậy là năm 2007 lỗ mình chỉ làm quyết toán thuế TNDN gồm tờ khai quyết toán thuế và phụ lục kết quả hoạt động kinh doanh thôi chứ mình không làm phụ lục chuyển lỗ phải không? mình có quyền chuyển lộ của năm 2007 sang các năm sau mà không cần phải đăng ký chuyển lỗ à

Cái này bạn cần lên Phòng Tuyên truyền hỗ trợ Kê khai Thuế hỏi cho chắc ăn nhé bạn. CQ Thuế mỗi nơi áp dụng mỗi khác nhưng vấn đề này chưa có văn bản chính thức.

V

Vuthanhtam85

Guest
28/2/08
2
0
0
Q.Long Biên, Hà nội
Các anh chị ơi cho em hỏi, sáng nay em đi nộp tờ khai tự quyết toán thuế TNDN năm 2007, lúc soi mã vạch thì bị lỗi báo là giá trị kê khai phải bằng giá trị bắt đầu năm tài chính, em không hiểu lỗi đó thì vào đâu để sửa ạ. Híc em đi nộp đến lần thứ ba rồi mà vẫn bị sai sếp cáu hic. Giúp em với, cảm ơn các anh chị nhiều!

N

nghowalk

Trung cấp
3/12/07
156
0
0
41
Lâu Đài Ma
Các anh chị ơi cho em hỏi, sáng nay em đi nộp tờ khai tự quyết toán thuế TNDN năm 2007, lúc soi mã vạch thì bị lỗi báo là giá trị kê khai phải bằng giá trị bắt đầu năm tài chính, em không hiểu lỗi đó thì vào đâu để sửa ạ. Híc em đi nộp đến lần thứ ba rồi mà vẫn bị sai sếp cáu hic. Giúp em với, cảm ơn các anh chị nhiều!

Khi cài đặt PM bạn chọn kỳ kê khai là ngày mấy tháng mấy ?
Nếu báo lỗi như thế thì chỉ có sai ngày bắt đấu năm tài chính thôi vì Thuế TNDN không có số dư đầu mừ.

T

Thu Suong

Guest
12/3/07
2
0
0
40
P.Thanh Loc, Q.12
Ngày bắt đầu năm tài chính phải là ngày đầu quý (01/01, 01/04, 01/07, 01/10). Giá trị này được sử dụng để xác định mẫu tờ khai TNDN tạm nộp quý và quyết toán TNDN năm. Do đó bạn ncần phải nhập chính xác giá trị này nhe'

rk106

rk106

Văn Minh Lúa Nước

TT 134 nêu rõ:

Cơ sở kinh doanh tự xác định số lỗ được trừ vào thu nhập chịu thuế theo nguyên tắc trên. Trường hợp trong thời gian chuyển lỗ có phát sinh tiếp số lỗ thì số lỗ phát sinh này (không bao gồm số lỗ của kỳ trước chuyển sang) sẽ được chuyển lỗ không quá 5 năm, kể từ năm tiếp sau năm phát sinh lỗ.
...
Cơ sở kinh doanh đã đăng ký kế hoạch chuyển lỗ trước kỳ tính thuế thu nhập doanh nghiệp năm 2007 thì số lỗ còn lại được tiếp tục chuyển lỗ theo kế hoạch chuyển lỗ đã đăng ký hoặc chuyển lỗ vào các kỳ tính thuế tiếp theo nhưng thời gian chuyển lỗ không quá 5 năm, kể từ năm tiếp sau năm phát sinh lỗ.

Như vậy:
Phụ lục chuyển lỗ số 03-2/TNDN doanh nghiệp chỉ xác định số lỗ được chuyển trong kỳ tính thuế (Mục II), không đăng ký kế hoạch chuyển lỗ (Mục I).

TT quy định thì thống nhất trên toàn quốc!

Cái này bạn cần lên Phòng Tuyên truyền hỗ trợ Kê khai Thuế hỏi cho chắc ăn nhé bạn. CQ Thuế mỗi nơi áp dụng mỗi khác nhưng vấn đề này chưa có văn bản chính thức.
Bác Nam Tước ơi, cái này thống nhất trên toàn quốc. Bác không thể đăng ký kế hoạch chuyển lỗ cho năm 2007 được. Nếu bác muốn đăng ký thì HTTK 1.3.0.1 cũng ko cho đăng ký chuyển lỗ năm 2007 đâu.

H

HUNGHIENGIANG

Guest
29/11/07
122
0
0
THANH XUÂN -HN
Năm 2007 không phải đăng ký chuyển lỗ, nếu có lợi nhuận thì chuyển lỗ từ những năm trước qua thôi.

e cũng vừa hỏi thuế xong họ nói 2007 ko fải làm chỉ đến khi quyết toán 2008 thì mới chuyển.Nhưng e vẫn thắc mắc thế ko đăng ký kế hoạch chuyển lỗ của 2007 mà 2008 e muốn bê lỗ của 2007 thì lấy cơ sở nào để cho vào, chả lẽ thích cho bao nhiêu thì cho ah.

K

ke toan va toi

Trung cấp
15/3/08
81
0
6
41
Hà Nội
Anh cứ làm như thế đi, còn tất nhiên để chuyển được lỗ anh phải có căn cứ chứ ạ

T

tinhth

Guest
26/12/07
65
0
0
Nha Trang
e cũng vừa hỏi thuế xong họ nói 2007 ko fải làm chỉ đến khi quyết toán 2008 thì mới chuyển.Nhưng e vẫn thắc mắc thế ko đăng ký kế hoạch chuyển lỗ của 2007 mà 2008 e muốn bê lỗ của 2007 thì lấy cơ sở nào để cho vào, chả lẽ thích cho bao nhiêu thì cho ah.

Sao lại có chuyện thích cho bao nhiêu thì được ko pải đăng ký chuyển lỗ nhưng mà trên bảng quyết toán thuế có phân tổng thu nhập chịu thuế TNDN đã trừ chuyển lỗ vậy nếu cty bạn lỗ bao nhiêu thì nó thể hiện kết quả ở đó mà rồi kỳ tính thuế tiếp theo lại chuyển số lỗ đó qua và trừ đi

N

nguyenduybangtb

Guest
9/10/04
58
0
0
Ha Noi
Bạn vuthanhtam85 ơi, mình không hỉểu là bạn nộp cho cơ quan thuế nào mà có phần mềm quét mã vạch cho phiên bản HTKK1301 để báo lỗi cho bạn. Mình được biết là Tổng cục thuế vẫn còn đang hoàn thiện phần mềm nhận mã vạch cho HTKK 1301 đấy.

CSKD chỉ làm phụ lục đăng ký chuyển lỗ theo mẩu 03-2A/TNDN khi có thu nhập chịu thuế trong kỳ tính thuế.

H

HUNGHIENGIANG

Guest
29/11/07
122
0
0
THANH XUÂN -HN
Sao lại có chuyện thích cho bao nhiêu thì được ko pải đăng ký chuyển lỗ nhưng mà trên bảng quyết toán thuế có phân tổng thu nhập chịu thuế TNDN đã trừ chuyển lỗ vậy nếu cty bạn lỗ bao nhiêu thì nó thể hiện kết quả ở đó mà rồi kỳ tính thuế tiếp theo lại chuyển số lỗ đó qua và trừ đi

Thế tức là ko cần đăng ký chuyển lỗ 2007 thì 2008 vẫn bê được số lỗ của 2007 và số lỗ của các năm trước( nếu đăng ký chuyển vào 2008) vào 2008 à bạn nếu như mình muốn chuyển luôn số lỗ của 2007

T

TruongThuPhuong

Guest
13/11/07
29
0
0
47
Hà nội
Tớ cũng đang thắc mắc vấn đề này đây bác nào có giải pháp gì cứu với.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA