nghỉ ốm hưởng BHXH

  • Thread starter huongtocmanon12
  • Ngày gửi
H

huongtocmanon12

Thành viên sơ cấp
26/3/08
2
0
0
33
Hải Dương
#1
Ở Cty mình có một chị bị xảy thai, BH cho nghỉ 40 ngày nghỉ ốm. Vậy mình sẽ hạch toán như thế nào về khoản tiền BH này của chị ấy? Các bạn có thể trợ giúp mình được không? Mình cảm ơn nhiều!.
 
Hồ Lan

Hồ Lan

Thành viên thân thiết
21/10/05
659
3
18
46
Q8, tpHCM
#2
Điều 22. Điều kiện hưởng chế độ ốm đau
1. Bị ốm đau, tai nạn rủi ro phải nghỉ việc và có xác nhận của cơ sở y tế.
Trường hợp ốm đau, tai nạn phải nghỉ việc do tự huỷ hoại sức khoẻ, do say rượu hoặc sử dụng ma tuý, chất gây nghiện khác thì không được hưởng chế độ ốm đau.
2. Có con dưới bảy tuổi bị ốm đau, phải nghỉ việc để chăm sóc con và có xác nhận của cơ sở y tế.
Điều 25. Mức hưởng chế độ ốm đau
1. Người lao động hưởng chế độ ốm đau theo quy định tại khoản 1, điểm a khoản 2 Điều 23 và Điều 24 của Luật này thì mức hưởng bằng 75% mức tiền lương, tiền công đóng bảo hiểm xã hội của tháng liền kề trước khi nghỉ việc.
2. Người lao động hưởng tiếp chế độ ốm đau quy định tại điểm b khoản 2 Điều 23 của Luật này thì mức hưởng được quy định như sau:
a) Bằng 65% mức tiền lương, tiền công đóng bảo hiểm xã hội của tháng liền kề trước khi nghỉ việc nếu đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ ba mươi năm trở lên;
b) Bằng 55% mức tiền lương, tiền công đóng bảo hiểm xã hội của tháng liền kề trước khi nghỉ việc nếu đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ mười lăm năm đến dưới ba mươi năm;
c) Bằng 45% mức tiền lương, tiền công đóng bảo hiểm xã hội của tháng liền kề trước khi nghỉ việc nếu đã đóng bảo hiểm xã hội dưới mười lăm năm.
3. Người lao động hưởng chế độ ốm đau theo quy định tại khoản 3 Điều 23 của Luật này thì mức hưởng bằng 100% mức tiền lương đóng bảo hiểm xã hội của tháng liền kề trước khi nghỉ việc.
4. Mức hưởng chế độ ốm đau tính theo quy định tại khoản 2 Điều này nếu thấp hơn mức lương tối thiểu chung thì được tính bằng mức lương tối thiểu chung.
 
Hồ Lan

Hồ Lan

Thành viên thân thiết
21/10/05
659
3
18
46
Q8, tpHCM
#3
Bạn làm thủ tục cho BXH chi trả tiền trợ cấp ốm đau.
 
T

thanhsoctrang05

Thành viên sơ cấp
26/3/08
1
0
0
35
Soc Trang
#4
Mình có ký hợp đồng lao động với công ty, nhưng công ty chưa mua bảo hiểm. Vậy mình phải làm gì ?
 
C

co_non

Thành viên sơ cấp
16/5/06
38
0
0
Đồng Nai
#5
Mình có ký hợp đồng lao động với công ty, nhưng công ty chưa mua bảo hiểm. Vậy mình phải làm gì ?
Sao lại hỏi ngớ ngẩn thế! Bạn fải hỏi xem ai là người fụ trách công việc đó. Còn nếu ko thì báo cho sếp bít để giao hẳn cho bạn làm luôn.
 
T

tantruongson

Thành viên thân thiết
27/12/08
83
1
0
tu liem - ha noi
#6
Ðề: nghỉ ốm hưởng BHXH

Chào mọi người
Công ty mình có một người bị sảy thai được bác sĩ cho nghỉ 20 ngày và mình đã làm chế độ BHXH cho người đấy rồi. Tuy nhiên vì tính chất công việc trong những ngày được nghỉ theo chế độ thai sản bạn ý vẫn đi làm. Vậy mình phải hạch toán khoản tiền lương và tiền hưởng chế độ thai sản của bạn đấy như thế nào?
 
M

mituhaly

Thành viên sơ cấp
17/2/11
56
0
0
TP.HCM
#7
Ðề: nghỉ ốm hưởng BHXH

Ở Cty mình có một chị bị xảy thai, BH cho nghỉ 40 ngày nghỉ ốm. Vậy mình sẽ hạch toán như thế nào về khoản tiền BH này của chị ấy? Các bạn có thể trợ giúp mình được không? Mình cảm ơn nhiều!.
BH cho nghỉ vậy lương của chị này do BH trả
Nợ TK 3383 Có TK 334: khi tính lương (tính theo số của BH, nếu DN hỗ trợ thêm thì và dùng quỹ phúc lợi chi)
Nợ TK 334 Có TK 111,112: Khi trả lương cho chị
Nợ TK 112, Co TK 3383: khi nhận tiền của BH để trả cho chị

Chào mọi người
Công ty mình có một người bị sảy thai được bác sĩ cho nghỉ 20 ngày và mình đã làm chế độ BHXH cho người đấy rồi. Tuy nhiên vì tính chất công việc trong những ngày được nghỉ theo chế độ thai sản bạn ý vẫn đi làm. Vậy mình phải hạch toán khoản tiền lương và tiền hưởng chế độ thai sản của bạn đấy như thế nào?
Tương tự như bạn trên tôi nghĩ nếu đúng quy định thì chị này phải được hưởng mức lương ngoài giờ cho những ngày chị đi làm như thế này. Vậy BH sẽ trả lương cho chị theo tỷ lệ hưởng lương, còn Cty bạn cần chị đi làm do tính chất công việc thì phải trả theo mức lương làm ngoài giờ và tính trên số giờ làm thực tế (vì chị phải chịu mối nguy hiểm rất lớn khi đi làm trong trường hợp này do đó phải được hưởng lương tương xứng, còn việc DN trả như thế nào phải xem lại bản thân chủ DN ^^)
 
T

tantruongson

Thành viên thân thiết
27/12/08
83
1
0
tu liem - ha noi
#8
Ðề: nghỉ ốm hưởng BHXH

Mình cũng nghĩ thế nhưng theo quy định của Bảo hiểm thì chỉ được nhận 1 trong 2 lương: lương của doanh nghiệp hoặc của bảo hiểm thôi. Mình chẳng biết sao nữa
 

Thành viên trực tuyến

  • HD192
  • Dieutamhai
  • Tô Hương kt
  • daongocnam0603
  • Gió cuốn
  • huygia88
  • nhannhan105
  • hoacotu0792
  • TinhLe 123
  • phamtuan3850
  • sxconkho15
  • wanbixla
  • huong_lai2212

Xem nhiều