Thu hộ chi hộ

• Thread starter btthue
  • Ngày gửi
btthue

btthue

Guest
29/3/07
73
0
0
41
Hà Nội
Cả nhà ơi công ty vừa và nhỏ có chi nhánh phục thuộc thi khoản thu hộ chi hộ hạch toán ở tài khoản nào ạ vi em thấy trong QĐ 48 không có tài khoản này thể hiện ạ,

Khóa học Quản trị dòng tiền
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Cả nhà ơi công ty vừa và nhỏ có chi nhánh phục thuộc thi khoản thu hộ chi hộ hạch toán ở tài khoản nào ạ vi em thấy trong QĐ 48 không có tài khoản này thể hiện ạ,

Bạn dùng TK 138 và 338 thay cho TK 136 và 336

Thân chào!

voxuanthanh

voxuanthanh

xuongrongda

Việc thu hộ và chi hộ phải có đầy đủ hoá đơn chứng từ.Hoá đơn thu hộ viết như thế nào thì hoá đơn chi hộ phải viết giống y như thế đó.

*Lưu ý: không hạch toán phần thuế đầu vào cũng như đầu ra và hạch toán tất cả như sau:

- Thu hộ: Nợ TK 138
Có TK 111, 112.
- Chi hộ: Nợ TK 111, 112, 331
Có TK 138.
Thân!

DHH

DHH

Cao cấp
23/11/06
359
0
16
ha noi
[cty mình kinh doanh về dịch vụ giao nhận hàng hoá :
có những lần gửi hàng vào SGòn, cty mình đều thông qua một cty N để chuyển hàng vào đó, trên bill sẽ ghi người nhận là một chi nhánh thuộc cty tớ ở trong đó , chi nhánh này sẽ mang hàng đến tay người nhận trong đó.

chi nhánh này sẽ thu tiền của khách hàng trong đó, còn ngoài này sẽ chi trả cước vc từ đây vào SG cho cty N, vậy đây là khoản chi hộ đúng không
hạch toán là N138/Có111 đúng không ?
trên hđ mà cty N đưa cho cty tớ chỉ ghi là "cước vc hàng hoá " thôi , còn phần tiền ghi tiền chưa thuế + tiền thuế VAT . Không ghi là thu hộ gì hết

P

phunglam

Trung cấp
Cty bạn và CN thì phải hạch toán các TK 136, 336 vì đây quan hệ nội bộ. Cty bạn trả tiền v/ch thì họ ghi vậy đúng rồi vì việc kinh doanh này phục vụ cho Cty bạn mà. Mục đích chính là việc chuyển hàng này ai tính doanh thu ? Cty bạn hay CN Cty. Nếu là doanh thu của Cty bạn thì tiền vận chuyển bạn trả là ok rồi còn tiền hàng thì CN thu hộ, thì bạn ghi :
khi ban ra HĐ cung cấp dịch vụ cho khách hàng :
N 131
C 511
C 3331
Khi CN báo đã thu được hàng :
N 136
C 131
còn CN ghi :
N 111
C 336
Khi nào CN gửi tiền vào thì bạn
N 111
C 136
còn CN thì :
N 336
C 111

Theo qui định Cty có CN hay tóm tắt gọi là mẹ có con thi Cty đó dù lơn hay nhỏ đều không được sử dụng hệ thống TK theo QĐ 48 đâu bạn ạ.

DHH

DHH

Cao cấp
23/11/06
359
0
16
ha noi
Cty bạn và CN thì phải hạch toán các TK 136, 336 vì đây quan hệ nội bộ. Cty bạn trả tiền v/ch thì họ ghi vậy đúng rồi vì việc kinh doanh này phục vụ cho Cty bạn mà. Mục đích chính là việc chuyển hàng này ai tính doanh thu ? Cty bạn hay CN Cty. Nếu là doanh thu của Cty bạn thì tiền vận chuyển bạn trả là ok rồi còn tiền hàng thì CN thu hộ, thì bạn ghi

cty trong SG hạch toán độc lập bạn ạ, cty trong đó là TNHH 2 tv , còn ngoài hà nội này là TNHH 1tv
liên quan đến nhau nhưng hạch toán độc lập
việc chuyển hàng này thì cty tớ chịu chi phí nhưng trong đó mới thu tiền và tính doanh thu trong đó, vậy có thể coi chi phí mà cty tớ bỏ ra là một khoản chi hộ không ?
hạch toán N138/C111 đúng không ?

T

tomcoi

Guest
14/4/08
31
0
0
42
Hà Tây
Cho mình hỏi luôn: Đơn vị mình cho ĐV khác thuê làm nơi kinh doanh, hợp đồng điện do ĐV mình làm với Chi nhánh điện, do đó họ xuất HĐ điện mang tên ĐV mình. Nhưng trong hợp đồng với ĐV đi thuê ghi rõ là Đv đi thuê sẽ ttoán cho ĐV mình tiến điện thực tế đó( vì thực tế ĐV mình ko sd điện đó). Sau khi chi nhánh điện xuất hoá đơn cho đv mình thì mình xuất hoá đơn điện( theo đúng số thực tế) trả cho ĐV đi thuê. Trường hợp này có được gọi là thu hộ chi hộ không?
Cho em hỏi phải hạch toán thế nào cho đúng nhất:
- Khi nhận hoá đơn điện thì hạch toán thế nào?
- khi xuất hoá đơn đi thì hạch toán thế nào a?
Mọi người giúp em nhé! Em đang rất băn khoăn

T

thuphuong83

Guest
18/4/08
7
0
0
41
TP. HCM
Rắc Rối Thu Hộ Chi Hộ

Mình còn rất ít kinh nghiệm nên mong các bạn chỉ bảo thêm.
Công ty của mình thường xuyên phải chi hộ, thu hộ. Đến kỳ khai thuế GTGT mình phải lập bảng kê thu hộ chi hộ riêng để theo dõi. Giữa các bộ phận không thống nhất cách ghi nên hoá đơn đầu vào cty chi hộ khách hàng (ko có VAT) là 200.000. Nhưng khi xuất hoá đơn thu hộ lại thu 300.000 (ko có VAT). Như vậy là không đúng vì chênh lệch tới 100.000 lận. Mình chưa gặp trường hợp này bao giờ mong các bạn giúp mình xử lý. Còn số tiền chênh lệch đó mình phải hạch toán như thế nào? Đưa vào thu nhập khác có được không? Bạn nào đã từng quản lý vấn đề này xin góp ý cho mình phải quản lý ra sao để đạt được hiệu quả.

P

phong_lan

Guest
22/7/06
16
0
0
Paradise
Nếu đó là hđộng thường xuyên của đvị bạn thì phải k/chuyển khoản chênh lệch vào dthu.

B

BINH080804

Sơ cấp
27/10/07
44
0
6
go vap
tomcoi ơi, có ai trả lời trường hợp của bạn chưa? neu co goi cho minh voi nh, cam on nhieu
angel100c15@yahoo.com

Sửa lần cuối:
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Mình còn rất ít kinh nghiệm nên mong các bạn chỉ bảo thêm.
Công ty của mình thường xuyên phải chi hộ, thu hộ. Đến kỳ khai thuế GTGT mình phải lập bảng kê thu hộ chi hộ riêng để theo dõi. Giữa các bộ phận không thống nhất cách ghi nên hoá đơn đầu vào cty chi hộ khách hàng (ko có VAT) là 200.000. Nhưng khi xuất hoá đơn thu hộ lại thu 300.000 (ko có VAT). Như vậy là không đúng vì chênh lệch tới 100.000 lận. Mình chưa gặp trường hợp này bao giờ mong các bạn giúp mình xử lý. Còn số tiền chênh lệch đó mình phải hạch toán như thế nào? Đưa vào thu nhập khác có được không? Bạn nào đã từng quản lý vấn đề này xin góp ý cho mình phải quản lý ra sao để đạt được hiệu quả.

THực ra các khoản thu hộ và chi hộ nó luôn cân bằng với nhau, trong trường hợp này DN bạn là trung gian, nhưng thay vì thu 200 chi ra 200 thì DN bạn lại thu 300 và chi 100 nếu có thỏa thuận giữa DN bạn và 2 bên đối tác thì khoản chênh lệch này sẽ được chuyến sang chi hộ 1 phần khác. Nếu không có thỏa thuận mà DN bạn được hưởng khoản chênh lệch đó thì hạch toán vào TK 711.

Thân chào!

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Cty bạn và CN thì phải hạch toán các TK 136, 336 vì đây quan hệ nội bộ. Cty bạn trả tiền v/ch thì họ ghi vậy đúng rồi vì việc kinh doanh này phục vụ cho Cty bạn mà. Mục đích chính là việc chuyển hàng này ai tính doanh thu ? Cty bạn hay CN Cty. Nếu là doanh thu của Cty bạn thì tiền vận chuyển bạn trả là ok rồi còn tiền hàng thì CN thu hộ, thì bạn ghi

cty trong SG hạch toán độc lập bạn ạ, cty trong đó là TNHH 2 tv , còn ngoài hà nội này là TNHH 1tv
việc chuyển hàng này thì cty tớ chịu chi phí nhưng trong đó mới thu tiền và tính doanh thu trong đó, vậy có thể coi chi phí mà cty tớ bỏ ra là một khoản chi hộ không ?

Cty thực hiện theo QĐ 48 thì không có TK 136 và 336 nên không thể hạch toán qua 2 TK này mà dùng TK 138 và 338 nhé bạn.

T

thuphuong83

Guest
18/4/08
7
0
0
41
TP. HCM
Mình còn có thắc mắc thế này. Chẳng hạn như các khoản thu hộ, chi hộ nếu xác định không rõ ràng thì xử lý như thế nào. Công ty mình không thống nhất trong cách viết hóa đơn, lúc thì thu hộ, lúc không thu hộ. Mình rất rối trong việc xác định rõ ràng từng khoản thu hộ nào ứng với khoản chi hộ nào nên số tiền giữa thu hộ - chi hộ không khớp nhau. Các bạn giúp mình với.

T

thuphuong83

Guest
18/4/08
7
0
0
41
TP. HCM
Alo, các bạn ơi giúp mình với!

Sửa lần cuối:
DHH

DHH

Cao cấp
23/11/06
359
0
16
ha noi
cty tớ chịu chi phí chuyển hàng từ HN vào thành phố HCM ,còn trong đó chịu chi phí chuyển hàng từ HCM đến địa chỉ người nhận và trong đó thu tiền và tính doanh thu , vậy có thể coi chi phí mà cty tớ bỏ ra là một khoản chi hộ không ?

hàng tháng cty mình đều kê phần chi phí chuyển hàng từ HN - HCM rồi thông báo cho cty trong đó, cty trong đó sẽ gửi lại cho cty tớ một khoản tiền lớn hơn cả phần cty tớ chi hộ ,vậy hạch toán như thế nào đây.

Có nhất thiết cty tớ chi bao nhiêu thì cty trong đó trả bấy nhiêu không ?số tiền chi hộ là 10 thì khi hoàn trả cũng phải bằng 10 đúng không ?

L

ledieulieu

Guest
25/6/08
13
0
0
39
TP.HCM
Mình cũng có chút ý kiến muốn hỏi các bạn, cty mình cũng vậy cũng có cty mẹ ngoài Hà Nội, bên mình cũng là cty TM-DV XNK, công ty mình cũng có chi trả hộ cho cty ngoài HN chi phí xăng cộ, chứng từ nhưng khi xuất hóa đơn thì vẫn mang tên cty ngoài HN. Vậy mình phải hạch toán như thế nào và hóa đơn chi phí đó thì mình gởi trả lại cho cty ngoài HN để ngoài đó khai thuế và hạch toán phải ko ah?

omargiaochu

omargiaochu

Guest
17/5/05
430
0
16
Viet Nam
www.sisvn.com
Cho e hỏi 1 câu.Cty e là Chi nhánh HN,tổng cty ở SG.Đợt TLập Ngân hàng thì hoá đơn lấy tên CHi nhánh hà Nội,Khi thành lập xong,CN hà Nội đã xuất hoá đơn bán lại tài sản cho Ngần hàng.bi jờ e phải hạch toán thế nào?việc xuất hơn đơn có đúng hok?

N

nguyenhien1903

Guest
chào các anh chị, em có một câu hỏi về khoản THU HỘ CHI HỘ như sau:
Cty em là cổ đông thành lập một ngân hàng, trước khi ngân hàng được cấp phép thành lập hoá đơn, chứng từ của các khoản chi phí pvụ thành lập ngân hàng đều ghi tên công ty em. vậy em phải hạch toán khoản chi hộ này như thế nào? Khi thu lại các khoản chi hộ này em có phải xuất hoá đơn ko? và thủ tục như thế nào?
Mong mọi người chỉ giúp em, em đang cần gấp. thanks

M

moon light

Guest
23/10/08
4
0
0
VT
chào các anh chị, em có một câu hỏi về khoản THU HỘ CHI HỘ như sau:
Cty em là cổ đông thành lập một ngân hàng, trước khi ngân hàng được cấp phép thành lập hoá đơn, chứng từ của các khoản chi phí pvụ thành lập ngân hàng đều ghi tên công ty em. vậy em phải hạch toán khoản chi hộ này như thế nào? Khi thu lại các khoản chi hộ này em có phải xuất hoá đơn ko? và thủ tục như thế nào?
Mong mọi người chỉ giúp em, em đang cần gấp. thanks

Theo tớ thì nên làm thế này:
Lúc chi hộ bạn cứ thực hiện khấu trừ thuế:
Nợ 1388, Nợ 133/Có 111, 112
Lúc thu khoản này về bạn xuất hóa đơn đúng thuế suất đã chi hộ:
Nợ 111, 112/ Có 1388, 333

Như thế khoản 133 và 333 đã cân nhau

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA