Xuất hóa đơn GTGT trong ngành khách sạn.

• Thread starter huuthuan08
  • Ngày gửi
H

huuthuan08

Guest
3/12/09
4
0
0
38
HCM
Em làm trong ngành khách sạn có trường hợp này có thể xuất gộp hóa đơn được không?
Khách ở lại khách sạn 3 đợt:
Đợt 1 : 2 ngày vào tháng 1
Đợt 2 và 3 : 2-4 tháng 2 và 15-20 tháng 3
Em đả trừa hóa đơn lại để xuất cho khách vào những ngày đó ( khách dặn hóa đơn lấy sau). Nhưng giờ ông bảo viết vào chung 1 tờ hóa đơn. Hỏi có viết chung vậy được ko? Và có cách gì giải quyết ko?

Em xin chân thành cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Ðề: Xuất hóa đơn GTGT trong ngành khách sạn.

Theo ng tắc của k/s khi khách vào ở, bạn fải đăng ký tạm trú (CA phường hay qua mạng), khi khách check out, thì bạn phải xuất hóa đơn ngay mặc dù khách ko lấy (để sau này thuế sẽ kiểm tra đối chiếu), trường hợp trên bạn đã trừ hóa đơn lại để xuất cho khách ở 3 đợt (vào 3 tháng khác nhau), thì bây giờ bạn ko thể viết chung vào 1 hóa đơn đc, cũng vì những lý do trên, bạn hảy giải thích cho khách hàng đc rỏ với lý do bên thuế ko cho phép làm như thế, thân

H

huuthuan08

Guest
3/12/09
4
0
0
38
HCM

Tiện thể mình hỏi thêm vấn đề này.
Khi khách ở và đăng ký lưu trú qua mạng do khách trả phòng quá sớm không thể viết hóa đơn kịp ( kế toán phụ trách công việc viết hóa đơn) thì có 2 trường hợp:
+ Khách nhờ người lấy hộ
+ Gởi bưu điện cho khách
Nhưng phần người mua hàng lại không có ai ký? Có hướng giải quyết nào ko?

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Dĩ nhiên trong cả 2 trường hợp trên bạn ko thể có đc chữ ký chính xác của ng thuê phòng, tuy nhiên có thể xử lý ntn
_ Nếu khách nhờ ng lấy hộ, nếu ng lấy hộ ký thay bạn ghi chú thêm chữ KT, hay ng ký hộ ký nháy đại chữ ký của ng thuê phòng
_ Nếu gửi hóa đơn qua bưu điện, thì liên 2 bạn gửi đi dĩ nhiên ko có chữ ký khách hàng , và 2 liên còn lại cũng vậy, sau này mìh sẽ giải trình là gửi hóa đơn qua đường bưu điện cho khách.(bên ks mìh làm như thế)
Còn nếu bạn kỹ hơn làm con dấu chữ "Gởi hóa đơn qua đường bưu điện" đóng vào, nhưng trc đó fải hỏi ý kiến của CB quản lý thuế bên bạn xem sao.Thân

Sửa lần cuối:
N

nongsanthucpham

Guest
6/6/16
1
0
1
29
Cho e hỏi? Công ty e có người đi công tác về nhưng khi thanh toán thì hóa đơn khách sạn và nhà nghĩ chỉ ghi tên phòng nghỉ còn cột đơn vị tính và số lượng, đơn giá thì bỏ trống không ghi gì hết..!!! Cho e hỏi hóa đơn này có hợp lệ để thanh toán không ạ..? e cảm ơn!

H

Hải Âu 94

Sơ cấp
2/3/18
1
0
1
29
Diễn Đàn cho em hỏi làm kế toán khách sạn mỗi tháng phải làm báo cáo lên phòng thương mại là báo cáo gì vậy ạ.
cho em hỏi về xuất hóa đơn khách sạn, nếu khách ở quẹt thẻ thì số tiền lẻ mình xuất phòng khoảng 300K 1 đêm thì phải xử lý sao cho hợp lý để số tiền trong hóa đơn bằng với số tiền quẹt thẻ ạ.
Thanks ạ

H

hokado

Cao cấp
17/1/18
241
46
28
38
Em làm trong ngành khách sạn có trường hợp này có thể xuất gộp hóa đơn được không?
Khách ở lại khách sạn 3 đợt:
Đợt 1 : 2 ngày vào tháng 1
Đợt 2 và 3 : 2-4 tháng 2 và 15-20 tháng 3
Em đả trừa hóa đơn lại để xuất cho khách vào những ngày đó ( khách dặn hóa đơn lấy sau). Nhưng giờ ông bảo viết vào chung 1 tờ hóa đơn. Hỏi có viết chung vậy được ko? Và có cách gì giải quyết ko?

Em xin chân thành cảm ơn.

nguyên tắc là viết hóa đơn ngay sau khi dịch vụ hoàn tất... bạn không nên chạy theo yêu cầu của khách hàng như vậy... sau này cán bộ thuế đến thanh tra soi ra và đưa vào cái lỗi: không xuất hóa dơn đúng qui đinh, ảnh hưởng đến việc ghi nhận doanh thu dịch vụ và bị phạt hành chính thì khách hàng co chịu nộp phạt thay cho bạn hay không... Thôi thì cứ theo nguyên tắc mà làm miễn ko cứng nhắc là duoc.

H

hokado

Cao cấp
17/1/18
241
46
28
38
Cho e hỏi? Công ty e có người đi công tác về nhưng khi thanh toán thì hóa đơn khách sạn và nhà nghĩ chỉ ghi tên phòng nghỉ còn cột đơn vị tính và số lượng, đơn giá thì bỏ trống không ghi gì hết..!!! Cho e hỏi hóa đơn này có hợp lệ để thanh toán không ạ..? e cảm ơn!

theo mình thì không hợp lệ (thiếu thông tin cơ bản)

H

hokado

Cao cấp
17/1/18
241
46
28
38
Diễn Đàn cho em hỏi làm kế toán khách sạn mỗi tháng phải làm báo cáo lên phòng thương mại là báo cáo gì vậy ạ.
cho em hỏi về xuất hóa đơn khách sạn, nếu khách ở quẹt thẻ thì số tiền lẻ mình xuất phòng khoảng 300K 1 đêm thì phải xử lý sao cho hợp lý để số tiền trong hóa đơn bằng với số tiền quẹt thẻ ạ.
Thanks ạ

+ Phòng thương mại hay Sở công thương vậy bạn ???
+ thông thường thì khi DN/cty có chương trình khuyen mãi, giảm giá, chiết khấu v.v. thì phải có văn bản thông báo cho Sở công thương để hợp thức hóa việc gi nhận doanh thu và chi phí khi tính thuế TNDN, còn không thì cquan thuế sẽ bị loại.
+ Sao lạ vậy nhỉ. hóa dơn thể hiện bao nhiêu tiền thì bạn quẹt thẻ cho khách bấy nhiêu tiền (lẻ đến số đơn vị 5 đồng cũng duoc) chứ sao lại khác nhau là sao nhỉ... chưa gặp truong hop nay bao gio nha.

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA