Kê khai quyết toán Thuế TNCN

• Thread starter TrinhMinhNguyet
  • Ngày gửi
T

TrinhMinhNguyet

Guest
18/1/08
8
0
0
Hanoi
Mình muốn hỏi trong bảng quyết toán thuế TNCN theo mẫu 04-1/TNCN, phần Thu nhập chịu thuế có cột "Bình quân tháng" là bình quân của 12 tháng của năm (nghĩa là tổng TN/12) hay bình quân của các tháng mình có thu nhập ?

Đang làm quyết toán để thứ 2 tới nộp mà lằng nhằng quá, có bác nào trả lời hộ với, vô cùng cám ơn !!

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nghowalk

Trung cấp
3/12/07
156
0
0
41
Lâu Đài Ma
Mình muốn hỏi trong bảng quyết toán thuế TNCN theo mẫu 04-1/TNCN, phần Thu nhập chịu thuế có cột "Bình quân tháng" là bình quân của 12 tháng của năm (nghĩa là tổng TN/12) hay bình quân của các tháng mình có thu nhập ?

Đang làm quyết toán để thứ 2 tới nộp mà lằng nhằng quá, có bác nào trả lời hộ với, vô cùng cám ơn !!

Bình quân tháng có thu nhập đó bạn.

T

TrinhMinhNguyet

Guest
18/1/08
8
0
0
Hanoi
Sao mình đọc trong phần post của Bác Kế Toán Già Gân có phần trích nguyên văn hướng dẫn kê khai bảng quyết toán Thuế TNCN trong đó cột 8 - Bình quân tháng họ lại hướng dẫn 1 câu ngắn gọn xanh rờn là: "lấy tổng thu nhập chịu thuế của từng cá nhân chia cho 12 tháng", còn cột 10 - Tổng số thuế phải nộp thì lại hướng dẫn là: "Lấy thuế TN phải nộp (cột 9) nhân 12 tháng" ???

Trích nguyên văn:
Trích phần hướng dẫn Bảng quyết toán chi tiết số thuế TNCN Mẫu Số 11/TNTX (tên ký hiệu mẫu cũ) - Mẫu theo thông tư 60 có ký hiệu Mẫu số 04-1/TNCN

Cột 2 Họ và tên cá nhân: Ghi rõ ràng, đầy đủ họ tên cá nhân chịu thuế thu nhập thường xuyên trên chứng minh nhân dân hoặc hộ chiếu, nếu là người nước ngoài thì phải phiên âm tên sang tiếng La tinh, ghi rõ Quốc tịch ghi cách giữa ho, tên đem, tên.
Cột 3 Mã số thuế cá nhân: Ghi rõ mã số thuế đã được cơ quan thuế cấp cho cá nhân (nếu có).
Cột 4 Tổng số: là toàn bộ số thu nhập mà cá nhân nhận được bao gồm: tiền lương, tiền thưởng và các khoản thu nhập khác thuộc diện chịu thuế thu nhập cá nhân.
Cột 8 Bình quân tháng: Lấy tổng thu nhập chịu thuế của từng cá nhân chia cho 12 tháng.
Cột 9 Thuế phải nộp tháng: Lấy thu nhập bình quân tháng của từng cá nhân (cột 8) áp biểu tính thuế thu nhập thường xuyên để tính thuế thu nhập phải nộp 1 tháng.
Cột 10 Tổng số thuế phải nộp: Lấy thuế thu nhập phải nộp (cột 9) nhân 12 tháng.
Cột 11 Tổng số thuế đã khấu trừ: là kê khai số thuế đã khấu trừ trong năm của cá nhân quyết toán tại cơ quan chi trả thu nhập.
Cột 12- Tổng số thuế còn phải khấu trừ tiếp hoặc hoàn trả: (12)= (10) – (11)

Trường hợp cá nhân có thu nhập duy nhất tại một nơi, nhưng có số thuế nộp thừa nhiều mà cơ quan chi trả lấy số thuế nộp thiếu của cá nhân khác bù vào cũng không đủ thì cơ quan chi trả cấp Biên lai thuế thu nhập cho cá nhân có số thuế nộp thừa để họ làm thủ tục thoái trả thuế tại cơ quan thuế. Cá nhân này chuyển vào kê khai mục II phần A của mẫu 10/TNTX, chi tiết kê tại Điểm 2.B của mẫu 10/TNTX

I

Invincible

Guest
27/3/08
3
0
0
43
Bac giang
Bây giờ tính bình quân thu nhập tháng để tính thuế rồi nên Bạn cứ cộng lại chia bình quân thôi

T

TrinhMinhNguyet

Guest
18/1/08
8
0
0
Hanoi
Cả nhà ơi, tớ vừa gọi cho cán bộ thuế rồi, được confirmed chắc chắn là chia đề cho 12 tháng đấy, như vậy thì thường là mình được hoàn lại thuế đã nộp rùi !!!

P

phongdeptrai

Guest
19/12/08
2
0
0
41
Thanh Tri - HN
các bạn cho mình hỏi:
đối với các cá nhân quyết toán thuế tại cơ quan chi trả thỉ vẫn được thực hiện khấu trừ gia cảnh phải không?

T

tonachau

Guest
19/12/08
1
0
0
40
hoc mon
Cho minh hoi voi
minh muon tai to khai thue tnu nhap ca nhan.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
các bạn cho mình hỏi:
đối với các cá nhân quyết toán thuế tại cơ quan chi trả thỉ vẫn được thực hiện khấu trừ gia cảnh phải không?
Thuế TNCN năm 2009 thì đúng là thế.

F

Floria

Guest
29/9/07
5
0
1
TP Hồ Chí Minh
Kê khai quyết tóan thuế TNCN

Các bạn cho mình hỏi tí xíu nha!

Cty mình mới thành lập vào tháng 2/2008. Cty mình trả lương theo lương Net, (việc nộp thuế đều do cty chịu trách nhiệm kê khai và nộp tiền thuế cho Người lao động-Người lao động không bị khấu trừ). Vì là thành lập vào tháng 2/2008 nên các nhân viên trong cty trong năm 2008 đều có thu nhập từ 2 nơi (cty cũ và cty mình bây giờ).

Nay mình phải làm Quyết tóan thuế TNCN cho năm 2008. Vì tiền thuế cty đóng nên số tiền thuế nộp nhiều hơn cty mình có được nhận lại hay không? Mình có phải làm quyết tóan thuế để kê khai và nhận lại số tiền thuế nộp thừa này không?

Mong các bạn giúp mình với

M

mainhi

Guest
29/5/09
2
0
0
49
TP.HCM
chào các bạn, vui lòng cho mình hỏi sếp mình là người nước ngoài là trưởng đại diện VP tại TP.HCM,trước năm 2006 không thường trực tại VN nên bên mình kê khai thuế 25%, sau 2006 ông thường trú tại VN, nhưng do VPĐD khg có kế toán chuyên nên vẩn tiếp tục kê thuế TNCN như trên. vậy vào thời điểm này mình muốn quyết toán lại từ năm 2006, 2007, 2008 minh cần phải làm gì, tờ khai nào, ?? cám ơn trướv nhé, mình cần giúp đỡ.

A

aoden

Sơ cấp
12/8/09
5
0
1
38
Nha Trang
cho em hỏi, công ty em tháng 2 trả lương cho giém đốc người nước ngoài 150triệu (đó là lương từ tháng 12/07 đến tháng 2/09), cty đã đóng thuế thu nhập cá nhân là 15triệu. Đến tháng 3 cty lại nộp tiếp 1triệu tiền thuế thu nhập cá nhân. Nhưng chị kế toán trước chỉ khai có 1triệu 50nghìn trong tờ khai thuế tncn theo quý. Bây giờ em xin hoàn lại thuế đã đóng thì trên thuế họ bảo 13triệu là thuế thu nhập cao nên không được hoàn mà chỉ cho hoàn số trong tờ khai quý thôi.Nhưng theo luật thuế tncn mới thì số thuế cá nhân phải nộp được xác định tại thời điểm chi trả chứ không phụ thuộc vào nguồn gốc của khoản thu nhập đó. Như vậy thì bên em phải được hoàn tổng cộng là 16 triệu phải không ạ. Em bị vướng chỗ này chưa được rõ, anh chị nào biết thì chỉ em với. Em cần gấp lắm.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA