Tiền kênh lấy ô tô ngay có được ghi tăng nguyên giá?

• Thread starter huyennguyen1507
  • Ngày gửi
H

huyennguyen1507

Trung cấp
28/10/04
132
6
18
hanoi
Mình có thắc mắc muốn được mọi người tư vấn:

Một công ty mua ôtô và phải nộp một khoản tiền để lấy ôtô ngay. Khoản tiền này có hoá đơn, chứng từ đầy đủ. Công ty đó muốn hạch toán khoản tiền này vào chi phí, nhưng kiểm toán đề nghị điều chỉnh ghi tăng nguyên giá.

Các bạn cho mình ý kiến với!

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tantan123

Guest
28/12/07
51
0
0
37
thanh hoa
kiểm toán đề nghị thì phải tìm hiểu cơ sở nào họ lại đề nghị như vậy, nếu hợp phap hợp lệ hợp lý thì làm theo thôi. theo mình thì tăng nguyên giá vì có phần này thì mới có xe được, bên cạnh đó lại có hóa đơn chứng từ đầy đủ.

T

taichuc

Guest
12/4/08
68
0
0
Ha noi
Có chứng từ đầy đủ thì tăng nguyên giá.
Còn cả trường hợp nhiều bên bán xe không thể xuất hoá đơn được đủ số tiền mình bỏ ra mua xe vì họ down gía nhằm giảm thuế khi nhập khẩu. Họ đề nghị xuất hoá đơn trực tiếp cho các hàng "đồ chơi" xe hơi, theo mình cũng nhét hết vào nguyên giá. Các bạn có ý kiến nào khác không?

B

bactu

Guest
16/4/08
9
0
1
41
laithieu
Tất cả các khoản chi phí (có đầy đủ chứng từ hợp lệ) thì được đưa vào nguyên giá (trường hợp mua TSCĐ) hết bạn ơi!

Y

ycafe123

Guest
17/4/08
48
0
0
HÀ NỘI
Bạn cứ tham chiếu các quy định tại QĐ số 206/2003/QĐ-BTC ngày 12/12/2003 của Bộ trưởng Bộ Tài chính về Chế độ quản lý, sử dụng và trích khấu hao TSCĐ. Chắc chắn chi phí đó sẽ được tính vào nguyên giá TSCĐ rồi.

H

huyennguyen1507

Trung cấp
28/10/04
132
6
18
hanoi
Cảm ơn các bạn nhiều nhé!

R

Rungvietbac

Cao cấp
8/5/08
300
0
16
TP Thái Nguyên
Xin hỏi ý kiến các bác một chút! Công ty mua ô tô nhập khẩu nguyên chiếc. Hóa đơn GTGT người bán ghi cho chỉ bằng 40% giá mua ghi trên hợp đồng mua bán xe.
Vậy làm thế nào để có thể tính và trích khấu hao theo giá trị ghi trên hợp đồng (Vì đó là giá tiền mình phải chi ra thật)?

sukyo

sukyo

Gã lang thang cô đơn...
6/5/08
501
3
18
Rừng xanh.....
Theo tui được biết thì tất cả các chi phí phát sinh hình thành nên TSCĐ trước khi đưa vào sử dụng đều được tính vào NG. Vì vậy những chi phí như bạn nói sẽ được ghi tăng NG TSCĐ (kể cả các đồ chơi của xe nếu được lắp đặt khi xe chưa đưa vào sử dụng)
Nếu khi xe đã đi vào sử dụng và đã xác định được NG để tính khấu hao thì các chi phí phát sinh sau đó ta có thể ghi tăng NG, nhưng thường thì sẽ đưa vào CF trong kỳ và được hạch toán là CF sửa chữa thường xuyên. Chúc may mắn....

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA