Mỗi tuần một chuyên đề

Thanh toán 50% trước cho người bán!

• Thread starter isuru129
  • Ngày gửi
I

isuru129

Guest
8/6/07
62
0
0
duc trong -lam dong
Có ai không? giúp em với. Tháng 11/2007, cty em có hợp đồng với khách hàng nước ngoài mua phụ tùng máy nén khí với tổng giá trị hợp đồng 3,387,870 Yên(bao gồm chi phí cho chuyên gia lắp đặt máy). Thanh toán trước 50% sau khi ký hợp đồng. Tháng 12/2007, em đã chuyển khoản thanh toán 50% với tỷ giá quy đổi sang USD là 9.144,95USD(Vì cty em có tài khoản USD) và em ghi nhận nợ theo tỷ giá trên luôn có được ko? Nay hàng đã được nhập khẩu và là hàng chịu thuế, em sử dụng tỷ giá tờ khai hải quan để nhập kho các phụ tùng được, trong số đó có một số phụ tùng trị giá rất lớn. em có thể đưa vào TK 2113 được ko? hay tất cả em vào Tk 153? EM vẫn chưa thanh toán số tiền còn lại. Khi thanh toán số còn lại em sẽ phải đánh giá lại tỷ giá đúng ko?

Khóa học Quản trị dòng tiền
hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Có ai không? giúp em với. Tháng 11/2007, cty em có hợp đồng với khách hàng nước ngoài mua phụ tùng máy nén khí với tổng giá trị hợp đồng 3,387,870 Yên(bao gồm chi phí cho chuyên gia lắp đặt máy). Thanh toán trước 50% sau khi ký hợp đồng. Tháng 12/2007, em đã chuyển khoản thanh toán 50% với tỷ giá quy đổi sang USD là 9.144,95USD(Vì cty em có tài khoản USD) và em ghi nhận nợ theo tỷ giá trên luôn có được ko?
Được
Nay hàng đã được nhập khẩu và là hàng chịu thuế, em sử dụng tỷ giá tờ khai hải quan để nhập kho các phụ tùng được,
Được
trong số đó có một số phụ tùng trị giá rất lớn. em có thể đưa vào TK 2113 được ko?
Không được vì nó chưa đủ điều kiện để hình thành TSCĐ
EM vẫn chưa thanh toán số tiền còn lại. Khi thanh toán số còn lại em sẽ phải đánh giá lại tỷ giá đúng ko?
Đúng

Hình như hết rồi

I

isuru129

Guest
8/6/07
62
0
0
duc trong -lam dong
Cảm ơn bạn nhé, mình muốn hỏi rõ hơn 1 chút nữa có được ko? Trong số các phụ tùng nhập khẩu về có một số thiết bị giá trị lớn tương đương 75 triệu. Các thiết bị phụ tùng này (trên tờ khai hải quan cũng thể hiện phụ tùng thay thế máy nén lạnh)nhập về để thay thế và lắp đặt lại cho kho lạnh. Vậy mình nên hạch toán thế nào cho đúng? vào TK 1531 hay 2413? giúp mình nhé

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA