Thành viên HĐQT kiêm Giám đốc tính thuế TNCN theo cách nào?

• Thread starter kiennghiep
  • Ngày gửi
K

kiennghiep

Trung cấp
15/11/05
53
0
0
Hai Phong
Nhờ các bạn có kinh nghiệm chỉ giúp:
Theo hướng dẫn tại thông tư 60/2007/TT-BTC thì khoản thù lao thu được từ việc tham gia HĐQT sẽ tính thuế TNCN 10% (đối với cá nhân vãng lai)
Tuy nhiên, trong trường hợp vị thành viên HĐQT này kiêm nhiệm chức vụ Giám đốc (hoặc vị trí khác tại công ty) thì khi tính thuế TNCN sẽ cộng khoản thù lao này với khoản lương hàng tháng rồi tính thuế TNCN theo biểu lũy tiến, hay tính thuế riêng cho khoản thù lao (10%) và riêng cho khoản lương (lũy tiến).
Và tờ khai sẽ chỉ khai vào biểu 01/TNCN hay khai thêm vào biểu 02/TNCN
Nhờ các bạn chỉ giúp. Mình đã tham khao nhiều đơn vị tại các địa bàn khác nhau==> Cho kết quả khác nhau! Trong khi hỏi đơn vị quản lý thuế thì không được hướng dẫn!
Tks & rgd,

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

Lam Bao Son

Guest
9/8/07
39
0
6
46
TPHCM
Tính theo lũy tiến đó bạn, nếu là người việt nam.
Còn là người nước ngoài, còn phải xét tới nhiều yếu tố nữa.
chúc bạn thành công

L

L'amour

Trung cấp
11/12/06
199
3
18
43
Sans frontieres
Cty mình giám đốc cũng là thành viên Hội đồng quản trị. Hàng tháng tính thuế TNCN cho ông nay thì khoản thu lào HĐQT cộng vào lương và các thu nhập khác rồi tính thuế theo biểu thuế luỹ tiến. Hỏi cục thuế họ ko hướng dẫn đâu, mình vẫn làm lâu nay ko thấy có vấn đề gì.

P

Pear59

Cao cấp
11/12/06
558
1
18
49
VN
Cty bạn thuộc loại hình doanh nghiệp nào? Thành viên HĐQT kiêm nhiệm trong DNNN chỉ được hưởng phụ cấp thôi, không được hưởng thù lao đâu.

M

Morning Star

Guest
28/11/03
66
0
6
Hà Nội
Truy cập trang
Cái này là em hỏi Kiểm toán chứ không phải hỏi thuế nhé.

Nếu Thành viên HDQT cũng làm trong DN, có lương thì cộng thù lao HDQT vào lương rồi tính theo biểu lũy tiến. Nếu không làm trong DN, không có lương thì mới tính 10%. Cứ làm thế là ngon đấy ạ.

D

dnthang

Guest
21/2/08
19
0
0
Hà nội
Cùng một đơn vị thì tính gộp chung bạn ạ, và khi đó thì cũng không có phải khấu trừ 10% gì cả.

hoangyeu

hoangyeu

Trung cấp
29/5/07
177
1
0
17
Hà nội
giám đóc khiêm hội đồng quản trị cũng tính thuế thu nhập cá nhân bình thường như những người khác , có nghĩa là 10% của phần thuộc diện nộp thuế thu nhập cá nhân thôi ( ví dụ lương 10tr/tháng thì chỉ tính 10% của 5tr ). chúc các bạn thành công

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA