Từ chối cấp mã số thuế

• Thread starter thuythanhthu
  • Ngày gửi
T

thuythanhthu

Guest
Hi all,

Hiện tại tôi đang gặp trường hợp ở công ty tôi khi đăng ký cấp mã số thuế thì thuế từ chối cấp do người đại diện pháp luật cty tôi đăng ký là thành viên của một cty không kê khai thuế. Theo tôi được biết thì cty này đã ngưng hoạt động nhưng không hoàn tất đầy đủ thủ tục kê khai thuế. Như vậy, tôi phải tiến hành những thủ tục gỉ để thuế có thể chấp nhận cho cty tôi cấp mã số thuế mà không phải thay đổi người khác làm đại dịen pháp luật của cty. Xin vui lòng chi tôi với!

Cám ơn mọi người rất nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Hi all,

Hiện tại tôi đang gặp trường hợp ở công ty tôi khi đăng ký cấp mã số thuế thì thuế từ chối cấp do người đại diện pháp luật cty tôi đăng ký là thành viên của một cty không kê khai thuế. Theo tôi được biết thì cty này đã ngưng hoạt động nhưng không hoàn tất đầy đủ thủ tục kê khai thuế. Như vậy, tôi phải tiến hành những thủ tục gỉ để thuế có thể chấp nhận cho cty tôi cấp mã số thuế mà không phải thay đổi người khác làm đại dịen pháp luật của cty. Xin vui lòng chi tôi với!

Cám ơn mọi người rất nhiều!

- Thành viên góp vốn hay đại diện theo pháp luật nếu trước đây chưa hoàn thành nghĩa vụ thuế thì khi lên Cục thuế đăng ký MST sẽ không được chấp nhận.

- Bạn chỉ có thể thay đổi tên thành viên hoặc nói thành viên đó hoàn tất nghĩa vụ thuế cũ đi nhé.

T

thuythanhthu

Guest
- Thành viên góp vốn hay đại diện theo pháp luật nếu trước đây chưa hoàn thành nghĩa vụ thuế thì khi lên Cục thuế đăng ký MST sẽ không được chấp nhận.

- Bạn chỉ có thể thay đổi tên thành viên hoặc nói thành viên đó hoàn tất nghĩa vụ thuế cũ đi nhé.

Em cám ơn tiger2774 rất nhiều! Tuy nhiên,

- Về phương án thay đổi tên thành viên: theo thông tin từ Anh này thì cty Anh ấy góp vốn đã làm thủ tục giải thể, đăng ký ngưng hoạt động & trả dấu nên em nghĩ có lẽ sẽ không thể.
- Về việc Anh này hoàn tất thủ tục thuế: thì do đây là cty Anh này chỉ góp vốn 10% nên Anh ấy ở thế bị động không thể chủ động hoàn tất nghĩa vụ với thuế nhanh chóng được.

Như vậy, em có thể làm những thủ tục nào khác để thuế sớm câp mã số thuế cho Anh này được không? Hiện nay, cty mới thành lập này đã được cấp giấy phép KD, nhưng chưa được cấp mã thuế do gặp sự cố nêu trên do đó trong thời gian chờ đợi Anh này hoàn tất thủ tục hồ sơ thuế với cty Anh ấy góp vốn thì liệu cty em có bị phạt gì ko vì không kê khai thuế do chưa có mã số thuế.

Một lần nữa em cám ơn tiger2774 đã tư vấn nhiều nhé!

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Em cám ơn tiger2774 rất nhiều! Tuy nhiên,

- Về phương án thay đổi tên thành viên: theo thông tin từ Anh này thì cty Anh ấy góp vốn đã làm thủ tục giải thể, đăng ký ngưng hoạt động & trả dấu nên em nghĩ có lẽ sẽ không thể.
- Về việc Anh này hoàn tất thủ tục thuế: thì do đây là cty Anh này chỉ góp vốn 10% nên Anh ấy ở thế bị động không thể chủ động hoàn tất nghĩa vụ với thuế nhanh chóng được.

Như vậy, em có thể làm những thủ tục nào khác để thuế sớm câp mã số thuế cho Anh này được không? Hiện nay, cty mới thành lập này đã được cấp giấy phép KD, nhưng chưa được cấp mã thuế do gặp sự cố nêu trên do đó trong thời gian chờ đợi Anh này hoàn tất thủ tục hồ sơ thuế với cty Anh ấy góp vốn thì liệu cty em có bị phạt gì ko vì không kê khai thuế do chưa có mã số thuế.

Một lần nữa em cám ơn tiger2774 đã tư vấn nhiều nhé!

Hiện tại xem như đơn vị bạn chưa có kinh doanh, vì giấy phép của DN chưa được cơ quan thuế đồng ý để cấp MST => sẽ không bị phạt.

Sao bạn không tạm thời loại anh ấy ra khỏi giấy phép để tiến hành đăng ký thuế cho nhanh. Sau đó bổ sung thành viên sau với Sở KHĐT.

T

thuythanhthu

Guest
Hiện tại xem như đơn vị bạn chưa có kinh doanh, vì giấy phép của DN chưa được cơ quan thuế đồng ý để cấp MST => sẽ không bị phạt.

Sao bạn không tạm thời loại anh ấy ra khỏi giấy phép để tiến hành đăng ký thuế cho nhanh. Sau đó bổ sung thành viên sau với Sở KHĐT.

Em chào tiger2774!

Thú thật với tiger2774 khi em làm việc với Thuế thì họ cũng khuyên em giống như vậy. Tuy nhiên, do tổng công ty em muốn tách một bộ phận ra thành công ty con & Anh này hiện đang làm trưởng của bộ phận này nên Tổng Giám Đốc em muốn Anh ấy sẽ làm Giám Đốc cty con này,do dó Tổng Giám Đốc em mong muốn với thời gian nhanh nhất phòng kế toán tụi em sẽ làm việc với thuế để được cấp mã số thuế cho Anh ấy & cty này chính thức hoạt động. Tiger2774 ơi? Cho em hỏi thăm để hoàn tất thủ tục khóa mã số thuế thì thuế sẽ tiến hành trong thời gian bao lâu vậy?

Em cám ơn tiger2774 nhiều nhé!

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Em chào tiger2774!

Thú thật với tiger2774 khi em làm việc với Thuế thì họ cũng khuyên em giống như vậy. Tuy nhiên, do tổng công ty em muốn tách một bộ phận ra thành công ty con & Anh này hiện đang làm trưởng của bộ phận này nên Tổng Giám Đốc em muốn Anh ấy sẽ làm Giám Đốc cty con này,do dó Tổng Giám Đốc em mong muốn với thời gian nhanh nhất phòng kế toán tụi em sẽ làm việc với thuế để được cấp mã số thuế cho Anh ấy & cty này chính thức hoạt động. Tiger2774 ơi? Cho em hỏi thăm để hoàn tất thủ tục khóa mã số thuế thì thuế sẽ tiến hành trong thời gian bao lâu vậy?

Em cám ơn tiger2774 nhiều nhé!

Bạn xem Phần III Thông tư 85/2007/TT-BTC ngày 18/07/2007 của BTC hướng dẫn thi hành Luật Quản lý thuế về đăng ký thuế nhé.

A

Annie08

Guest
16/4/08
3
0
0
TPHCM
Em cũng đang gặp tình trạng như thế này nên không biết phải làm sao.Công ty em đang làm thành viên hiện đang gặp rắc rối bên thuế nên em muốn mở công ty khác và rút ra khỏi công ty cũ.Nhưng khi em có giấy phép Đkkd rồi thì đăng ký MST thì không được.Em phải làm sao đây?Thủ tục để rút tên khỏi công ty cũ như thế nào?Xin hướng dấn giúp em với.Cảm ơn trước nhiều

L

lienthanhquyet

Guest
19/7/05
23
0
1
49
Ho Chi Minh
Bạn nào cho biết Cục thuế Tp căn cứ luật, qui định nào từ chối cấp MST cho doanh nghiệp mới thành lập!
Theo luật doanh nghiệp, thì Cục thuế có trách nhiệm cấp MST cho doanh nghiệp sau khi có giấy DKKD.
Trờ lại việc trên, những người này chỉ là thành viên góp vốn, đâu phải là người Đại diện pháp luật đâu, cục thuế từ chối cấp MST hơi bị khó hiểu!

Chưa kể, theo Thôn tư liên bộ 0505/2008/TTLT/BKH-BTC-BCA, vừa có hiệu lực thi hành, thống nhất lấy MST làm luôn số DKKD, không lẽ lúc này từ chối cấp Giấy DKKD trong khi người ta đủ điều kiện thành lập theo luật doanh nghiệp.

http://vneconomy.vn/home/tin-tuc/0/...hiep/chi-mat-5-ngay-de-dang-ky-kinh-doanh.htm

Sửa lần cuối:
thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Bạn nào cho biết Cục thuế Tp căn cứ luật, qui định nào từ chối cấp MST cho doanh nghiệp mới thành lập!
Theo luật doanh nghiệp, thì Cục thuế có trách nhiệm cấp MST cho doanh nghiệp sau khi có giấy DKKD.
Nói chuyện với thuế thì dùng luật thuế, sao dùng luật DN được hả bạn.

Trờ lại việc trên, những người này chỉ là thành viên góp vốn, đâu phải là người Đại diện pháp luật đâu, cục thuế từ chối cấp MST hơi bị khó hiểu!
Bạn cần hiểu rõ hơn 2 chữ "ĐẠI DIỆN" là gì??? Thành viên góp vốn mới là ông chủ thực sự của DN, người đại diện có thể là người làm thuê, chỉ vác cái mẹt ra làm ĐẠI DIỆN mà thôi. Cục thuế làm theo luật thì chẳng có gì khó hiểu.

Chưa kể, theo Thôn tư liên bộ 0505/2008/TTLT/BKH-BTC-BCA, vừa có hiệu lực thi hành, thống nhất lấy MST làm luôn số DKKD, không lẽ lúc này từ chối cấp Giấy DKKD trong khi người ta đủ điều kiện thành lập theo luật doanh nghiệp.
Có thể bị từ chối lắm chứ, người ta có đủ điều kiện để thành lập dn nhưng chưa đủ điều kiện để được đăng ký thuế, như vậy mới có yếu tố cần mà không có yếu tố đủ. Không chấp nhận vẫn được chứ sao không.

L

lienthanhquyet

Guest
19/7/05
23
0
1
49
Ho Chi Minh
@bạn thanhvunt, trong trường hợp công ty kinh doanh, vi phạm về thuế thì ai chịu trách nhiệm, người đại diện pháp luật hay thành viên góp vốn ?
Thành viên góp vốn, họ chỉ chịu trách nhiệm với công ty phần góp vốn của họ thôi chớ, nếu cty kinh doanh thua lỗ, họ cũng chỉ chịu trên số phần trăm mà họ góp.
Trở lại chuyện vi phạm về thuế, tất tần tật đều là người ĐDPL đứng ra chịu trách nhiệm, làm sao có chuyện nhập nhèm lôi thành viên vào nếu thành viên đó không tham gia điều hành.
Có lẽ bạn liên tưởng mấy công ty linh tinh, mướn mấy người đầu hẻm đứng tên mở cty mua hóa đơn nên mới nghĩ người ĐDPL đơn giản như vậy !
Mình nghĩ đây là cái kiểu bên Cục thuế bắt chẹt doanh nghiệp, đẩy phần khó cho doanh nghiệp, kiểu như trước đây sử dụng phải hóa đơn của doanh nghiệp bỏ trốn thì tất cả đều xuất toán cho dù hóa đơn đó hoàn toàn hợp lệ, thời điểm xuất trước khi bỏ trốn... và cái này sau này cục thuế đã sửa lại theo hướng hợp logic hơn!

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
@bạn thanhvunt, trong trường hợp công ty kinh doanh, vi phạm về thuế thì ai chịu trách nhiệm, người đại diện pháp luật hay thành viên góp vốn?

Mình nghĩ đây là cái kiểu bên Cục thuế bắt chẹt doanh nghiệp, đẩy phần khó cho doanh nghiệp
Vi phạm về thuế cụ thể là như thế nào? Trốn thuế hay chưa nộp đủ tiền thuế? Trong trường hợp đầu tiên đưa ra là DN trước kia do thành viên góp vốn có tham gia chưa thực hiện việc kê khai thuế sau khi giải thể. Việc chưa nộp đủ tiền thuế và đã giải thể thì trách nhiệm phải nộp đủ tiền thuế đó thuộc về ông chủ dn chứ không thuộc về người đại diện nữa.

Về trách nhiệm khi vi phạm về thuế thì trách nhiệm thuộc về DN vi phạm, cụ thể hơn nữa là cá nhân vi phạm. Nếu ông đại diện vi phạm thì ông chủ DN có quyền khởi kiện người được thuê làm đại diện DN và ngược lại...

Bắt chẹt hay không bắt chẹt thì bạn cứ đọc các văn bản quy phạm pháp luật để biết họ có bắt chẹt hay không mà thôi. Tranh luận chuyện bắt chẹt ở đây làm gì, đã có luật định rồi mà.

L

lienthanhquyet

Guest
19/7/05
23
0
1
49
Ho Chi Minh
Em đồng ý tranh luận phải trên cơ sở pháp luật,
Về MST hiện nay là Thông tư 85/2007 BTC-TT em đọc hết, chẳng có qui định nào nói về việc từ chối cấp MST.

Nếu được bác chỉ rõ qui định, điều khoản nào giùm em.
Cục thuế từ chối cấp MST không có nghĩa là Cục thuế đang làm đúng pháp luật!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA