Câu hỏi kinh tế vi mô

• Thread starter Jonicute
  • Ngày gửi
Jonicute

Jonicute

Guest
21/3/08
495
1
0
Hanoi
Mình đang đọc phần kinh tế vi mô nhưng không hiểu hình vẽ sau tại sao trong ngắn hạn, ĐIỂM sản phẩm cận biên lại nằm ở vị trí cao hơn ĐIỂM sản phẩm bình quân. Thực ra phần này đã học ở chương trình đại học nhưng mình không để ý hoặc chỉ học thuộc lòng, giờ mình cần hiểu bản chất. Bạn nào hiểu vấn đề này giải thích giúp mình nhé! Cám ơn nhiều nhiều!

Ghi chú: đây là các đường xét trong ngắn hạn

Ps: chán ghê, ko ai chịu học hoặc ko ai thích tham gia forum này vì nó chán quá! Nốt câu này không ai thảo luận mình xin độc thoại một mình (nếu có thời gian)

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

huandeptrai

Guest
7/4/08
2
0
0
40
TP.HCM
ban co the noi ro hon khong chu hoi nhu vay kho hieu wa.

N

NXD

Guest
anh bạn đẹp trai nhớ viết có dấu nhá!
Còn bác joni hỏi nhiều khi không biết nên trả lời như thế nào cho đúng câu hỏi. Bác hỏi về bản chất thì phải đọc sách giáo khoa thôi, chứ làm sao mà giải thích từ đầu chí cuối được!

Jonicute

Jonicute

Guest
21/3/08
495
1
0
Hanoi
Đấy! Cậu NXD nhắc đúng rồi đấy! Dấu với má phải đánh vào ko nhầm hết ý nghĩa cậu gi đẹp giai ạ! "hoi nhu vay" nghe cứ như là "hôi như vậy" đấy! Rút kinh nghiệm!

Jonicute

Jonicute

Guest
21/3/08
495
1
0
Hanoi
anh bạn đẹp trai nhớ viết có dấu nhá!
Còn bác joni hỏi nhiều khi không biết nên trả lời như thế nào cho đúng câu hỏi. Bác hỏi về bản chất thì phải đọc sách giáo khoa thôi, chứ làm sao mà giải thích từ đầu chí cuối được!

Cái này là câu hỏi mở cần người trả lời phát huy sáng tạo!

H

haw

Guest
24/1/08
68
0
0
wherever
Bác Jonicute đã chứng minh được vì sao MP max lại cao hơn AP max chưa?
Cái này lâu quá em ko xem lại, chẳng chứng minh được gì cả, hơi bị...bực mình.:wall: Cái đó giáo trình có chứng minh đâu, chỉ cho một VD với mấy chục con số để vẽ được hình thôi à. Em đoán chứng minh được nó cũng ko dễ nhỉ?
Em chỉ hiểu chung là cái này liên quan đến năng suất cận biên giảm dần.
AP=Q/L
MP=deltaQ/deltaL=Q' (L) ( em ko kiếm được ký hiệu delta nên viết vậy)
Như thế, về mặt hình học, MP là độ dốc (hệ số góc) của tiếp tuyến với hàm Q=f(L), còn hàm AP= f(Q,L) thì eeem chịu chết, thế mới bực chứ!
Bác nào chứng minh được thì giúp anh em với.
(Ơ mà cái này có liên quan đến CFA ko vậy?)

Sửa lần cuối:
Jonicute

Jonicute

Guest
21/3/08
495
1
0
Hanoi
Bác Jonicute đã chứng minh được vì sao MP max lại cao hơn AP max chưa?
Cái này lâu quá em ko xem lại, chẳng chứng minh được gì cả, hơi bị...bực mình.:wall: Cái đó giáo trình có chứng minh đâu, chỉ cho một VD với mấy chục con số để vẽ được hình thôi à. Em đoán chứng minh được nó cũng ko dễ nhỉ?
AP=Q/L
MP=deltaQ/deltaL=Q' (L) ( em ko kiếm được ký hiệu delta nên viết vậy)
Như thế, về mặt hình học, MP là độ dốc (hệ số góc) của hàm Q=f(L), còn hàm AP= f(Q,L) thì eeem chịu chết, thế mới bực chứ!
Bác nào chứng minh được thì giúp anh em với.
(Ơ mà cái này có liên quan đến CFA ko vậy?)

À, cái này mình chứng minh được rồi nhưng giờ quên mất rồi! :036: Theo cách chứng minh hệ số góc cậu bổ sung thì là chứng minh theo kiểu hình học, tuy nhiên ý mình là cậu hãy đặt câu hỏi nguồn để vẽ ra cái hình đó ở đâu, và tại sao nguồn đó lại làm cái hình đó nó ở đúng vị trí như thế? Mình thắc mắc là thắc mắc tại sao 2 cái đỉnh parabol MP và AP nó lại như thế mà ko thế khác! Đang cãi cách dẫn dắt vấn đề của soạn giả sách CFA nói riêng và sách ktế vĩ mô nói chung! Nhiều cái áp đặt và độc quyền!

H

haw

Guest
24/1/08
68
0
0
wherever
À, cái này mình chứng minh được rồi nhưng giờ quên mất rồi! :036:
Trời! :banana::banana::banana:, thế thì đâu gọi là chứng minh được? Cái em mong muốn hiểu là vì sao về mặt logic và toán học thì cái đỉnh đó là trên cái đỉnh đó? Còn sau đó tiến tới hiểu bản chất vấn đề. Bác nói thế khác nào đem con bỏ chợ? :031:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA