Cách ghi nhận và định giá TSCĐ

• Thread starter ngdutan
  • Ngày gửi
N

ngdutan

Guest
12/12/07
39
0
0
Bình Phước
Các anh chị em cho tôi hỏi:
Đơn vị kinh doanh được chuyển từ hộ kinh doanh lên thành DN; như vậy các tài sản như máy móc, xe cộ, nhà xưởng trước đây dùng để phục vụ sản xuất cho hộ gia đình nay nghi nhận vào TSCĐ của DN thì phải cần những thủtục gì, đăng ký với cơ quan nào và là nhuư thế nào để xác định được giá trị của nó để trích khấu hao và đưa chi phí hợp lý nhỉ?
Các loại tài sản này trước đây do Hộ kinh doanh nên ông chủ mua không có giấy tờ gì cả.
Mong anh chị em chỉ giúp giùm nhé
XIn cảm ơn trước

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

khoqua75

Guest
23/10/07
486
1
0
Các anh chị em cho tôi hỏi:
Đơn vị kinh doanh được chuyển từ hộ kinh doanh lên thành DN; như vậy các tài sản như máy móc, xe cộ, nhà xưởng trước đây dùng để phục vụ sản xuất cho hộ gia đình nay nghi nhận vào TSCĐ của DN thì phải cần những thủtục gì, đăng ký với cơ quan nào và là nhuư thế nào để xác định được giá trị của nó để trích khấu hao và đưa chi phí hợp lý nhỉ?
Các loại tài sản này trước đây do Hộ kinh doanh nên ông chủ mua không có giấy tờ gì cả.
Mong anh chị em chỉ giúp giùm nhé
XIn cảm ơn trước

- Để các TS này thành tài sản của cty mới thành lập theo mình bạn cần làm:
+ Biên bản hợp HDTV về việc góp vốn bằng tài sản
+ Biên bản bàn giao tài sản góp vốn
+ Các tài sản này bạn phải làm thu tục chuyển sở hữu sang cty
+......

N

ngdutan

Guest
12/12/07
39
0
0
Bình Phước
- Để các TS này thành tài sản của cty mới thành lập theo mình bạn cần làm:
+ Biên bản hợp HDTV về việc góp vốn bằng tài sản
+ Biên bản bàn giao tài sản góp vốn
+ Các tài sản này bạn phải làm thu tục chuyển sở hữu sang cty
+......

Bạn ơi cho mình hỏi tiép nhé: Cty Mình là Cty TNHH 1 thành viên nên nó ko có HDTV như vậy chỉ có mỗi ông Giám đốc ra quyết định đó là tài sản của Cty thì có được ko?
Còn việc tài sản phải chuyển chủ sở hữu sang Cty thì ví dụ như các tài sản là máy móc, thiết bị (các loại này ko đc chứng nhận sở hữu như ô tô, nhà xưởng ...) thì sao chuyển được sở hữu
mong bạn chỉ rõ dùm nhé, tội nghiệp mình mới vào nghề. Cám ơn bạn trước.
Nếu bạn có các mẫu biểu thủ tục cho việc này nhờ bạn gửi dùm qua địa chỉ: ductandl@gmail.com

H

hoahuongduong86

Cao cấp
21/8/07
236
1
18
37
Ha Noi
em cũng cần biên bản định giá tài sản cố định! anh chị nào có cho xin với:
hòm thư của e là: dangkhoai242000@yahoo.com
cảm ơn!