Nguyên vật liệu

• Thread starter HoangthiThuy
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
H

HoangthiThuy

Guest
28/5/07
13
0
0
39
HN
Các anh chị cho em hỏi. Công ty em sản xuất rất nhiều mặt hàng. Những vật tư để cấu thành lên sản phẩm rất nhỏ khi nhập và xuất kho chúng chỉ có thể cân được chứ không thể đếm và đo được Nhưng theo quy định của công ty đều phải quy đổi ra (m) và (cái) để tiện cho việc theo dõi định mức. Chính vì quá trình quy đổi này sẽ không có sự chính xác nên khi hàng hóa về nhập kho em đã tự trích ra một tỷ lệ cho phép hao hụt 2%-5% về số lượng theo từng mặt hàng, để tránh tình trạng hàng hao hụt trong quá trình xuất đến cuối kỳ nếu hao hụt không biết bù bằng cách nào, còn nếu thừa thì em có thể nhập lại. Như vậy có đúng không ạ. Em xin chân thành cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

vnindex

Guest
22/2/08
23
0
1
Hà Nội
Việc bạn làm như vậy là phù hợp. Tuy nhiên, việc xác định tỷ lệ hao hụt phải có đầy đủ căn cứ và phải có phê duyệt của Ban Giám đốc và bên kỹ thuật. Như thế thì nó chặt chẽ về mặt thủ tục, đề phòng cơ quan thuế khi thanh tra.

H

HoangthiThuy

Guest
28/5/07
13
0
0
39
HN
Đúng là tôi chẳng biết gì cả, chắc tôi phải học hỏi thêm thôi. Lý do vì sao phải đề phòng cơ quan thuế xuống kiểm tra. Tôi chẳng hiểu gì cả. Sắp tới tôi chuyển làm Quản đốc nhưng tôi vẫn thích làm kế toán hơn, làm quản đốc chỉ làm tạm thời để thu nhập cao hơn tốt hơn cho việc học của tôi. Có thể giải thích cho tôi biết tại sao phải dề phòng cơ quan thuế xuống kiểm tra không ạ? Hoang thuy cảm ơn rất nhiều ạ>

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Đúng là tôi chẳng biết gì cả, chắc tôi phải học hỏi thêm thôi. Lý do vì sao phải đề phòng cơ quan thuế xuống kiểm tra. Tôi chẳng hiểu gì cả. Sắp tới tôi chuyển làm Quản đốc nhưng tôi vẫn thích làm kế toán hơn, làm quản đốc chỉ làm tạm thời để thu nhập cao hơn tốt hơn cho việc học của tôi. Có thể giải thích cho tôi biết tại sao phải dề phòng cơ quan thuế xuống kiểm tra không ạ? Hoang thuy cảm ơn rất nhiều ạ>
Bạn làm kế toán mà còn hỏi như vậy thì cần kiểm tra lại nhỉ ???
Không phải là cần đề phòng ai cả mà kế toán khi hạch toán bất cứ 1 bút toán nào đều cần có chứng từ hợp lý, hợp lệ để chứng minh.

Sửa lần cuối:
H

HoangthiThuy

Guest
28/5/07
13
0
0
39
HN
Có những điều kỳ diệu và bình thường của nguyên tắc kế toán tài chính mà tôi không biết. Vì lý do này tôi quyết định thi liên thông cho bằng được để đi học.!!!!!

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA