Đánh số thứ tự trên Pthu, Chi?

• Thread starter silly
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
S

silly

Guest
17/9/04
18
0
1
40
TP. HCM
Mình đang rất thắc mắc về vấn đề này: Pthu, chi bên mình viết theo quyển mua sẵn, dĩ nhiên là fai đánh số trên phần số phiếu. Nhưng cty nào cũng vậy có những khoản chi, thu có Hđơn hợp lệ và ko có HĐ (vd chi mua tài liệu tập huấn Thuế, chi bao thư bồi dưỡng Thuế thì làm gì có HĐ nhưng vẫn fai viết PChi). Như vậy mình có đánh số trên những PT,PC đó ko? Hay mình chỉ đánh số trên những Pthu, chi có HĐơn hợp lệ đc cq Thuế chấp nhận thôi?
Nếu như ko đánh số trên những phiếu đó thì quyển PT, PC có liên lưu lại phần gốc lại ko liên tục ah? Hay mình fai đánh số trên tất cả các PT, PC?

Và mình muốn hỏi cq Thuế khi kiểm tra thì có kiểm tra đến số thứ tự trên quyển PT, Chi ko?
các bạn webketoan giai đáp giúp mình với. Thanks nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
Theo mình thì cứ đánh thứ tự cho các PC hợp lý: mua tài liệu.... Sau này lúc BC thì phần tính thuế TNDN ta loại nó ra khỏi CP. Còn khoản bồi dưỡng kia là chuyện bí mật, đã bí mật thì không cho vào sổ sách.

M

minhdan

Guest
29/2/08
78
0
0
48
SaiGon
Toàn bộ các chi phí không hợp lệ (chắc chắn không được ghi lên sổ sách) thì làm 0 bản tổng hợp mà theo dõi ) nó sẽ được đánh số cuối cùng của tháng.

S

silly

Guest
17/9/04
18
0
1
40
TP. HCM
cảm ơn các bạn đã trả lời mình nha!
Mình muốn hỏi cty mình là Chi nhánh cty ngoài HN, ngoài HN đang dùng phần mềm fast rồi. Nhưng do Cn trong này mới nên chưa phát sinh gì, nên hiện tại mình chỉ mở 1 số sổ cái theo dõi trên excel thôi. Vì thế Pthu chi cũng tự viết tay.
Nhưng theo ý của các bạn thì mình nghĩ thế này: PT, Chi hợp lệ mình sẽ gõ trên excel và đánh số thứ tự rồi in phiếu ra. Còn những khoản ngoài lề viết tay đc ko?
Như vậy Thúê có chấp nhận PT, PC mình in ko? hay Chi nhánh mình chưa làm kế toán máy thì ko đc in mà fai viết tay?

T

Thanh-_-An

Guest
19/4/07
39
0
0
Da Nang
PC, PT viết tay hay máy không quan trọng, quan trọng là nội dung và các chứng từ gốc kèm theo kìa và nhớ là phải đầy đủ chữ ký bạn nhé.

NguyenThiMyLien

NguyenThiMyLien

Trung cấp
5/6/07
99
1
8
VungTau
PC, PT viết tay hay máy không quan trọng, quan trọng là nội dung và các chứng từ gốc kèm theo kìa và nhớ là phải đầy đủ chữ ký bạn nhé.

Bạn ơi, có một số cty thì cuối năm hoặc cuối quý mới in phiếu thu phiếu chi 1 lần thì sao có chữ ký của người nhận tiền được bạn, lúc đó thì phải làm sao ?

Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
Bạn hỏi câu này mình thiệt không biết trả lời sao nữa. Phát sinh thì giải quyết luôn vào thời điểm đó, chứ cuối năm thì tự làm tự chịu (tự có cách). Lần sau cứ in PThu, Pchi đánh số và ngày tháng sau vậy (cái này thật là không khuyến khích - nên làm nghiêm túc vẫn hơn).

T

thukt78

Guest
6/7/06
4
0
0
Ha Noi
Tớ có cách này hay hơn vì công ty tớ cũng đang áp dụng nó rất hiệu quả.
Thường thì các công ty bao giờ cũng có 2 hình thức sổ sách kế toán. Vậy tại sao ban không tách ra 2 quyển PT, PT ra ngay từ khi phát sinh nghiệp vụ. Bên nội bộ sử dụng song song 2 loại đó còn bên BC thuế chỉ sử dụng 1 quyển có chứng từ hợp pháp, hợp lệ.
Chúc ban làm tốt công việc của mình

H

huyhoangqn

Sơ cấp
Vây cho mình hỏi là khi nộp tiền mặt(tiền quỹ) vào TK TGNH ( ghi phiếu chi theo chứng từ nào?)và Khi rút TGNH nhập quỹ tiền mặt(ghi phiếu thu theo chứng từ ngân hàng phải không?)

Y

Ydohoang

Guest
11/12/07
49
0
0
Tp.HCM
cho mình hỏi chút nha ,vd nếu chứng từ ngày 22/01/2008 thì ghi trên pthu là ngày 22/01/2008 và đánh số la 20,nhưng nếu chứng từ ngày 19 về sau thì mình ghi số thứ tự trên pthu là bao nhiêu vẫn ghi tiếp tục chứ nhưng ngày thì sẽ bị lùi lại và số thứ tự thì tăng lên .mình vẫn chưa rõ lắm .mong các bạn chỉ giúp ,mình kg xem lại được bài mình hỏi nên có bạn nào biết xem như thế nào chỉ giúp mình với nha.hoặ gửi mail dùm mình nha
ydohoang@yahoo.com

P

phamdiemphuc85

Guest
17/3/08
8
0
0
Tp HCM
thi ban danh so tiep 21, va ngay tren PC la ngay chi tien ( vd: 23/01/08 chang han), con noi dung chi: ban ghi la thanh toan hoa don so........, ngay 19/01/08.

N

nguyen van ha

Guest
26/1/07
8
0
0
HANOI
Đánh số thứ tự trên Phiếu thu, Chi?
Đánh số thứ tự trên Phiếu thu, Chi: hàng ngày chỉ là kế toán nội bộ thôi. Còn đã để báo cáo thuế thì phải đánh số TT trên nhũng phiếu thu chi hợp lệ. Cuối tháng in ra rồi đánh số, công ty mình vẫn làm vậy, chữ kí: nhân viên kí hộ hoặc hãy tạo ra. Nếu khó quá thì một quyển chuyên viết hợp lệ, còn quyên kia viết tổng hợp những thứ linh tinh, ko hợp lệ. Suy Chúc chọn được phương án tối ưu. Cáy này thật đơn giản mà

Q

quanhien2007

Guest
Bạn Ydohoang mến .
Mình có cách này như sau;
vd nếu chứng từ ngày 22/01/2008 thì ghi trên pthu là ngày 22/01/2008 và đánh số la 20
nhưng nếu chứng từ ngày 19 về sau thì bạn vẫn thu vào ngày 22/01/08 hoặc ngày khác tùy bạn và số phiếu thu là 21(số tiếp theo tăng dần).
Không nhất thiết là trên hóa đơn ngày nào thì trên phiếu thu,chi phải ngày đó.

H

hoangdanh282vn

Trung cấp
31/3/07
75
6
0
TP.HCM
Vây cho mình hỏi là khi nộp tiền mặt(tiền quỹ) vào TK TGNH ( ghi phiếu chi theo chứng từ nào?)và Khi rút TGNH nhập quỹ tiền mặt(ghi phiếu thu theo chứng từ ngân hàng phải không?)

- Khi bạn nộp TM vào TK TGNH thì ghi phiếu chi tiền mặt. Chứng từ là giấy báo Có của Ngân hàng.
- Khi Rút tiền về nhập quỹ thì sẽ nhận được giấy báo Nợ của Ngân hàng làm chứng từ. Thường thì khi rút tiền, cty sẽ viết Sec để nhân viên của Cty đi nhận. Bản sao của tờ Séc này cũng là 1 chứng từ.
Cuối tháng nhận bảng kê của Ngan hàng để đối chiếu

Q

quanhien2007

Guest
Mình có điều này mong các bạn giúp dùm nhé.
Trên phiếu thu ,chi.Tên người nhận tiền và người nộp tiền có nhất thiết phải là tên của nhân viên nào đó của cty mua hàng hoặc bán hàng cho mình không.
Mình thường chi cho nhân viên của bên cty mình và họ cầm tiền đi mua hàng , mua xong họ trả tiền cho người bán và mang hóa đơn về là xong.
Mình băn khoăn là tên người nhận tiền và tên người nộp tiền đều là nhân viên của cty mình cả thì thuế có chịu không.
Mình nghe là bắt đầu năm 2007, tất cả các phiếu thu, chi mình lập đều phải có phiếu thu chi tương ứng của bên phía người mua ,bán hàng nhận tiền kèm theo thì mới hợp lệ.
Nhưng đa số là người ta chẳng đưa mình phiếu gì cả nhất là phiếu chi.

Ngocghe

Ngocghe

Guest
21/3/08
51
0
0
33
HOCHIMINH
Mình có điều này mong các bạn giúp dùm nhé.
Trên phiếu thu ,chi.Tên người nhận tiền và người nộp tiền có nhất thiết phải là tên của nhân viên nào đó của cty mua hàng hoặc bán hàng cho mình không.
Mình thường chi cho nhân viên của bên cty mình và họ cầm tiền đi mua hàng , mua xong họ trả tiền cho người bán và mang hóa đơn về là xong.
Mình băn khoăn là tên người nhận tiền và tên người nộp tiền đều là nhân viên của cty mình cả thì thuế có chịu không.
Mình nghe là bắt đầu năm 2007, tất cả các phiếu thu, chi mình lập đều phải có phiếu thu chi tương ứng của bên phía người mua ,bán hàng nhận tiền kèm theo thì mới hợp lệ.
Nhưng đa số là người ta chẳng đưa mình phiếu gì cả nhất là phiếu chi.

Hì hì! Tại bạn không yêu cầu đó thôi. Nếu bạn yêu cầu thì thích bao nhiêu chả được. Quan trọng là chứng từ đi kèm với nó phải hợp lệ và khớp với phiếu thu - chi. Hì hì. Bé nói chỉ có đúng thôi phải không các anh chị.! Hì hì!

N

namgt2

Guest
6/4/08
1
0
0
49
thanh hoa
Đánh số phiếu thu chi

Mình đang rất thắc mắc về vấn đề này: Pthu, chi bên mình viết theo quyển mua sẵn, dĩ nhiên là fai đánh số trên phần số phiếu. Nhưng cty nào cũng vậy có những khoản chi, thu có Hđơn hợp lệ và ko có HĐ (vd chi mua tài liệu tập huấn Thuế, chi bao thư bồi dưỡng Thuế thì làm gì có HĐ nhưng vẫn fai viết PChi). Như vậy mình có đánh số trên những PT,PC đó ko? Hay mình chỉ đánh số trên những Pthu, chi có HĐơn hợp lệ đc cq Thuế chấp nhận thôi?
Nếu như ko đánh số trên những phiếu đó thì quyển PT, PC có liên lưu lại phần gốc lại ko liên tục ah? Hay mình fai đánh số trên tất cả các PT, PC?

Và mình muốn hỏi cq Thuế khi kiểm tra thì có kiểm tra đến số thứ tự trên quyển PT, Chi ko?
các bạn webketoan giai đáp giúp mình với. Thanks nhiều!

Bạn không cần đánh số những phiếu thu chi đó , chuyển sang quyển khác dó là chứng từ nội bộ , nếu cho cơ quan thuế xem thì Alê hấp Bạn vô nhà đá vì tội chi hối lộ

N

ngaymoi

Trung cấp
30/10/07
65
0
0
hà nội
Các bạn ơi mình ké tí nhé. công ty mình có rất nhiều hoá đơn ko hợp lệ nhưng mình vẫn vào sổ sách bình thường rồi sau đó mình loại ra khi làm quyết toán thuế TNDN. vậy cho mình hỏi là các HĐ này mình có cần phải viết phiếu chi ko nhỉ, và mình chỉ viết 1 liên để kẹp với chứng từ thôi có được không? Các bạn trả lời giúp mình với.
Thanks nhiều

S

silly

Guest
17/9/04
18
0
1
40
TP. HCM
Thanks các bạn rất nhiều.

Mình hỏi thêm vấn đề này nữa, mình in Pthu, chi trên excel. Có thể để trống phần số phiếu được ko? rồi cuối tháng mới đánh số thứ tự bằng tay. Như vậy Thuế có cho rằng mình chèn phiếu ko hay vẫn chấp nhận?

Y

Ydohoang

Guest
11/12/07
49
0
0
Tp.HCM
mình cảm ơn các bạn nhiều lắm đấy ,đến hôm nay mình mới xem được nội dung của mình ,mình hiểu rồi ,thật là cám ơn bạn Quảng T Thu Hiền .

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA