Tài trợ nhưng phải xuất hoá đơn

• Thread starter hang25883
  • Ngày gửi
H

hang25883

Trung cấp
18/2/06
120
0
0
ha noi
Mọi người ơi, cho em hỏi với: Bên em là báo, mới hoạt động thôi, được các doanh nghiệp tài trợ, nhưng phải xuất hoá đơn thì người ta mới xuất tiền tài trợ. Vậy em k hiểu xuất hoá đơn mình sẽ ghi nội dung thế nào (tài trợ cho báo ạ?) và phần thuế GTGT thì sẽ thế nào. vì em đọc TT120 quy định về thuế suất thuế GTGT thì không thấy phần này. Tài trợ thì có thể gạch phần thuế suất k?
Em băn khoăn k hiểu ra sao, mọi người chỉ giùm nhé.
Em cám ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Mọi người ơi, cho em hỏi với: Bên em là báo, mới hoạt động thôi, được các doanh nghiệp tài trợ, nhưng phải xuất hoá đơn thì người ta mới xuất tiền tài trợ. Vậy em k hiểu xuất hoá đơn mình sẽ ghi nội dung thế nào (tài trợ cho báo ạ?) và phần thuế GTGT thì sẽ thế nào. vì em đọc TT120 quy định về thuế suất thuế GTGT thì không thấy phần này. Tài trợ thì có thể gạch phần thuế suất k?
Em băn khoăn k hiểu ra sao, mọi người chỉ giùm nhé.
Em cám ơn nhiều.
Bạn đọc TT120 làm gì có quy định thuế suất.Bạn đọc TT32 nhé!

MPI of VN

MPI of VN

Trung cấp
12/3/07
145
0
0
Hanoi
TT120/2003 có quy định thuế suất đấy chứ. Nhưng TT32/2007 là hướng dẫn mới nhất về thuế GTGT.

Đính kèm

• 2007-TT32 sua doi bo sung thue GTGT.zip
    250.2 KB · Lượt xem: 51
T

tomitsu

Guest
23/2/08
22
0
1
46
Mynoi-Bachong-Donganh-Hanoi
Đúng như MPI nói có quy định thuế suất ở TT120, nhưng thông tư mới nhất về thuế GTGT bạn phải đọc TT 32.

H

hang25883

Trung cấp
18/2/06
120
0
0
ha noi
Cám ơn mọi người đã trả lời, mình đã đọc thông tư 32 nhưng cũng k thấy nói gì về khoản tài trợ này. Nghe nói là tài trợ thuế suất 0% nhưng đọc trong đấy k có, và k hiểu định khoản thế nào. xuất hóa đơn nên phải cho vào 511 à.
Mọi người giúp mình với.

K

ketoantndn

Guest
28/2/08
3
0
0
40
tphcm
Cty mình cũng có nhận tài trợ và cũng xuất hóa đơn, lúc đầu mình cũng giống như bạn vậy và mình đã hỏi cục thuế, câu trả lời như sau:
- tài trợ cho chương trình có phục vụ cho mục đích quảng cáo xuất hóa đơn với mức thuế xuất 10%.
- Tài trợ nhưng phục vụ cho mục đích từ thiện thì không xuất mà chỉ viết phiếu thu-chi thôi. Nếu xuất hóa đơn thi bắt buộc thuế suất phải 10%.

H

hang25883

Trung cấp
18/2/06
120
0
0
ha noi
Vậy à, nếu k phải với mục đích quảng cáo mà cũng phải xuất hóa đơn 10% cơ à, thế thì cũng vô lý nhỉ.
Nếu thế mình vẫn định khoản vào 511 như bình thường hả bạn?
Cám ơn nhiều nhé.

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Theo thông tư 30/2008/TT-BTC Thông tư 30) sửa đổi, bổ sung Thông tư số 32/2007/TT-BTC của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế Giá trị gia tăng

Về hóa đơn, chứng từ đối với khoản tiền tài trợ.

Thông tư 32 quy định các cơ sở kinh doanh nhận tiền tài trợ để thực hiện các dịch vụ quảng cáo, tiếp thị, bảo hành, hỗ trợ cho việc kinh doanh bán sản phẩm thì phải lập hóa đơn Giá trị gia tăng, tính và nộp thuế Giá trị gia tăng trên tiền nhận tài trợ. Trường hợp nhận tiền tài trợ không liên quan đến việc bán sản phẩm thì không phải lập. Việc quy định như vậy rất khó thực hiện khi phải xác định khoản tiền nào có liên quan đến hoạt động kinh doanh, khoản tiền nào không để sử dụng chứng từ phù hợp. Do đó, Thông tư 30 thống nhất cách sử dụng chứng từ đối với khoản tiền tài trợ và phù hợp với chuẩn mực kế toán, cụ thể: "đối với cơ sở kinh doanh nhận tiền tài trợ của các cơ sở kinh doanh khác thì khi nhận tiền cơ sở kinh doanh lập chứng từ thu và xác định là khoản thu nhập khác để kê khai, nộp thuế thu nhập doanh nghiệp theo quy định.

Đối với cơ sở kinh doanh chi tiền tài trợ căn cứ mục đích tài trợ đã được ghi trong hợp đồng tài trợ để lập chứng từ chi tiền.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA