Mỗi tuần một chuyên đề

Thuế TNCN nộp theo quý

• Thread starter HongThang
  • Ngày gửi
H

HongThang

Guest
17/10/06
5
0
0
43
HN
Công ty mình có phát sinh thuế TNCN hàng tháng, tuy nhiên trong Q1/08 có tổng số thuế phải nộp dưới 5tr. Theo TT60 thì sẽ được nộp theo Quý, nhưng mình không biết phải tính ntn? nhờ các bạn giúp:
T1: Anh A có thập chịu thuế là: 5.500.000, thuế TNCN: 50.000đ
T2: Anh A thu nhập chịu thuế là: 4.800.000, không phải nộp thuế
T3: Anh A thu nhập chịu thuế là: 4.600.000, không phải nộp thuế
Vậy khi mình làm tờ khai 01/TNCN theo quý của Anh A này mình có phải nộp 50.000đ PS của T1 không? vì nếu cộng cả 3 tháng rồi chia TB thì sẽ không phải nộp thuế.
Vì nghiệp vụ mới PS nên mình băn khoăn quá. Rất mong được các bạn chỉ giúp cách tính thuế TNCN theo Quý ntn cho đúng.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
Tờ khai nộp thuế thu nhập theo quý là kê khai cho toàn công ty, nếu phải nộp dưới 5tr một tháng sẽ được kê khai theo quý.
Riêng về từng cá nhân có thu nhập phải nộp tính bình quân theo quý chưa đến mức phải nộp thuế thì không cần phải kê khai. Cuối năm sẽ xác định lại thu nhập trong năm.

hoangyeu

hoangyeu

Trung cấp
29/5/07
177
1
0
17
Hà nội
tháng nào bạn cũng phải nộp và kê khai theo tháng chứ, tháng 1 phát sinh bạn phải nộp thuế của 50k kia chứ. chúc bạn thành công

M

Morning Star

Guest
28/11/03
66
0
6
Hà Nội
Truy cập trang
tháng nào bạn cũng phải nộp và kê khai theo tháng chứ, tháng 1 phát sinh bạn phải nộp thuế của 50k kia chứ. chúc bạn thành công

Ui, đọc kỹ Luật thuế rồi mới cố vấn cho mọi người chứ. Thông tư 60 mới nhất qui định như Va Anh Toi nói đấy. Nếu thuế thu nhập hàng tháng phải đóng dưới 5 triệu thì kê khai theo quí. Trong quí thì cứ tính bình quân. Trong trường hợp của HongThang nói thì không cần nộp thuế đâu.

C

cuc_pacific

Guest
4/1/06
3
0
0
Hà Nội
Trong thông tư 60 có ghi rõ:
"1.3. Khai thuế thu nhập cá nhân đối với thu nhập thường xuyên là loại khai tạm tính theo tháng và khai quyết toán năm.
Trường hợp tổng số thuế phát sinh hàng tháng dưới năm triệu đồng thì người nộp thuế được quyền khai tạm nộp thuế theo quý. Việc khai theo quý được xác định hàng năm và căn cứ vào tổng số thuế phát sinh của tháng đầu tiên trong năm."

Các bạn cho mình hỏi:
1. Quy định nếu tổng số thuế <5triệu tính cho toàn Công ty thì sẽ được kê khai theo quý ở văn bản nào vậy?
2. Nếu được kê khai theo quý, Công ty mình từ tháng 4/2008 mới phát sinh thuế TNCN, tổng thuế TNCN của cả Công ty < 5triệu, vậy Cty mình sẽ nộp tờ khai và nộp thuế TNCN vào ngày 20/5 (tháng đầu tiên của quý II) hay ngày 20/7 (tháng cuối của quý II)?
3. Theo TT 60 "Việc khai theo quý được xác định hàng năm và căn cứ vào tổng số thuế phát sinh của tháng đầu tiên trong năm": Công ty mình sẽ kê khai dựa vào số thực tế của 3 tháng 4+5+6 hay dựa vào số thực tế của tháng 4 (tháng đầu tiên phát sinh thuế TNCN) nhân lên 3 lần (vì tháng 1 là tháng đầu tiên của năm Cty mình chưa phát sinh).
Rất mong các thành viên Webketoan chỉ giúp mình, cảm ơn các bạn rất nhiều!!!!

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Theo TT60 trường hợp thuế TNCN phải nộp <5Tr thì kê khai theo quí. Lưu ý ở đây chỉ xét đến các trường hợp phải nộp thuế TNCN trường hợp chắc chắn xác định rằng không đủ mức kê khai thuế TNCN thì khỏi phải kê khai làm gì

T

tranbinh200780

Cao cấp
25/2/08
519
40
28
43
Thành Phố Hồ Chí Minh
Công ty mình có phát sinh thuế TNCN hàng tháng, tuy nhiên trong Q1/08 có tổng số thuế phải nộp dưới 5tr. Theo TT60 thì sẽ được nộp theo Quý, nhưng mình không biết phải tính ntn? nhờ các bạn giúp:
T1: Anh A có thập chịu thuế là: 5.500.000, thuế TNCN: 50.000đ
T2: Anh A thu nhập chịu thuế là: 4.800.000, không phải nộp thuế
T3: Anh A thu nhập chịu thuế là: 4.600.000, không phải nộp thuế
Vậy khi mình làm tờ khai 01/TNCN theo quý của Anh A này mình có phải nộp 50.000đ PS của T1 không? vì nếu cộng cả 3 tháng rồi chia TB thì sẽ không phải nộp thuế.
Vì nghiệp vụ mới PS nên mình băn khoăn quá. Rất mong được các bạn chỉ giúp cách tính thuế TNCN theo Quý ntn cho đúng.

Thuế TNCN gồm 02 loại :Thường xuyên và không thường xuyên, đối với nhân viên làm việc tại công ty có thu nhập >5.000.000 thì nộp thuế.
Thuế TNCN tính như thế này:Thu nhập chịu thuế =Tổng thu nhập-BHXH,BHYT
Bạn nhân với tỷ lệ tuỳ theo thu nhập.
Các khoản khấu trừ 10 % từ dịch vụ thuế khoán, thuê thợ sữa máy vi tính..bạn làm tờ khai thu nhập theo quý nha
Thân chào

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
Trong thông tư 60 có ghi rõ:
"1.3. Khai thuế thu nhập cá nhân đối với thu nhập thường xuyên là loại khai tạm tính theo tháng và khai quyết toán năm.
Trường hợp tổng số thuế phát sinh hàng tháng dưới năm triệu đồng thì người nộp thuế được quyền khai tạm nộp thuế theo quý. Việc khai theo quý được xác định hàng năm và căn cứ vào tổng số thuế phát sinh của tháng đầu tiên trong năm."

Các bạn cho mình hỏi:
1. Quy định nếu tổng số thuế <5triệu tính cho toàn Công ty thì sẽ được kê khai theo quý ở văn bản nào vậy?
Theo quy định tại TT 60

2. Nếu được kê khai theo quý, Công ty mình từ tháng 4/2008 mới phát sinh thuế TNCN, tổng thuế TNCN của cả Công ty < 5triệu, vậy Cty mình sẽ nộp tờ khai và nộp thuế TNCN vào ngày 20/5 (tháng đầu tiên của quý II) hay ngày 20/7 (tháng cuối của quý II)?
Kê khai và nộp vào ngày 20/7 cho quý II
3. Theo TT 60 "Việc khai theo quý được xác định hàng năm và căn cứ vào tổng số thuế phát sinh của tháng đầu tiên trong năm": Công ty mình sẽ kê khai dựa vào số thực tế của 3 tháng 4+5+6 hay dựa vào số thực tế của tháng 4 (tháng đầu tiên phát sinh thuế TNCN) nhân lên 3 lần (vì tháng 1 là tháng đầu tiên của năm Cty mình chưa phát sinh).
Kê khai đến khi nào thấy thuế TNCN tháng phải nộp >5 tr thì kê khai theo tháng.

S

Solight

Trung cấp
12/5/08
88
0
6
Hanoi
Các bác ơi cho em hỏi chút, tổng thuế TNCN của toàn VP em là dưới 5 triệu/tháng. Năm ngoái cuối năm em mới đi nộp 1 lần cho toàn VP thì thấy trên phòng thuế họ chỉ thu thôi, không nói năng gì cả. Giờ đọc ở đây mới biết chỉ được kê khai theo tháng và theo quý. Thế nếu em cứ để cuối năm mới kê khai và nộp thì theo luật có nguy cơ bị làm sao hả các bác? Liệu phòng thuế họ có kiểm tra/phạt gì không ạ? Cảm ơn các bác nhiều nha

P

phuongha84bn

Sơ cấp
5/4/10
3
0
1
Hà Nội
Mình cũng vậy, trước giờ CT mình cả năm mới nộp có 1 lần thôi, vừa chị kế toán trưởng công ty mình nghỉ việc hiện giờ chưa có ai thay, nghỉ từ hồi tháng 4 năm 2010. Đến gần cuối năm vẫn chưa có người thay thế, tờ khai hàng tháng mình vẫn làm giờ lại phải làm thêm cả báo cáo tài chính, TNDN, TNCN. Vì giờ sếp mới nói nên khi mình tìm hiểu thì CT minh chưa nộp báo cáo TNDN, TNCN tạm tính từng quý hỏi chị kế toán trưởng cũ thì bảo cuối năm mới nộp, nhưng đọc tài liệu thì bảo nộp theo quý. thuế cũng bảo vậy. Giờ mình phải làm sao nhi
Cả nhà ơi giúp mình với, mình phải làm gì đấy, bắt đầu từ đâu nhỉ

Hoa Anh Tuc

Hoa Anh Tuc

Nữ Nhi Hương
26/11/10
157
0
16
Thảo nguyên
Mình cũng vậy, trước giờ CT mình cả năm mới nộp có 1 lần thôi, vừa chị kế toán trưởng công ty mình nghỉ việc hiện giờ chưa có ai thay, nghỉ từ hồi tháng 4 năm 2010. Đến gần cuối năm vẫn chưa có người thay thế, tờ khai hàng tháng mình vẫn làm giờ lại phải làm thêm cả báo cáo tài chính, TNDN, TNCN. Vì giờ sếp mới nói nên khi mình tìm hiểu thì CT minh chưa nộp báo cáo TNDN, TNCN tạm tính từng quý hỏi chị kế toán trưởng cũ thì bảo cuối năm mới nộp, nhưng đọc tài liệu thì bảo nộp theo quý. thuế cũng bảo vậy. Giờ mình phải làm sao nhi
Cả nhà ơi giúp mình với, mình phải làm gì đấy, bắt đầu từ đâu nhỉ

Thuế TNDN thì phải làm tờ khai hàng quý, không nộp sẽ bị phạt. Thuế TNCN chưa phát sinh khấu trừ thì tạm thời chưa phải nộp tờ khai, cuối năm quyết toán.