Thu Phạt do vi phạm hợp đồng

• Thread starter tranquangtran
  • Ngày gửi
T

tranquangtran

Trung cấp
22/1/07
54
0
0
DT
Các bạn giúp mình với:
Thu tiền phạt do vi phạm hợp đồng có cần phải xuất hóa đơn GTGT không? theo TT hoặc CV hướng dẫn nào

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
S

songdaiduong

Trung cấp
24/2/08
57
0
6
HẢI PHÒNG
Tôi nghĩ là không.
Bởi vì hoá đơn GTGT chỉ phản ánh mặt hàng mà doanh nghiệp đã đăng ký với đơn vị cấp giấy Đăng ký kinh doanh.
Bạn viết phiếu thu, kèm theo biên bản vi phạm hợp đồng...

Sửa lần cuối:
loboglory

loboglory

Cao cấp
17/12/04
286
2
18
40
Ha noi
Có 2 trường hợp:
Thứ nhất: Nếu bạn đã xuất HĐ GTGT cho hợp đồng đó thì lại có hai trường hợp:
- Khách hàng yêu cầu bạn xuất hóa đơn: Đầu tiên bạn giải thích cho khách hàng hiểu là Chi phí phạt vi phạm hợp đồng thì không được tính vào chi phí hợp lý hợp lệ để khấu trừ thu nhập chịu thuế TNDN, vì vậy có hóa đơn của bạn hay ko có hóa đơn của bạn thì cũng không quan trọng. Nếu khách hàng cứ khăng khăng đòi bạn xuất thì nó mới nộp tiền phạt đó thì bạn xuất cho nó 1 kái hóa đơn với mức thuế suất thuế GTGT bằng 0%
- Khách hàng không yêu cầu bạn xuất: Thì bạn không suất.
Thứ hai: Nếu bạn chưa xuất hóa đơn GTGT cho hợp đồng đó thì bạn có thể trừ luôn giá trị phạt hợp đồng trước khi xuất hóa đơn.

H

hongthangph

Cao cấp
7/2/06
280
4
0
49
ha noi
Đúng rồi đấy, phạt do vi phạm hợp đồng là khoản chi khác , không phải là dịch vụ hoặc hàng hóa

H

hongthangph

Cao cấp
7/2/06
280
4
0
49
ha noi
Có 2 trường hợp:
Thứ nhất: Nếu bạn đã xuất HĐ GTGT cho hợp đồng đó thì lại có hai trường hợp:
- Khách hàng yêu cầu bạn xuất hóa đơn: Đầu tiên bạn giải thích cho khách hàng hiểu là Chi phí phạt vi phạm hợp đồng thì không được tính vào chi phí hợp lý hợp lệ để khấu trừ thu nhập chịu thuế TNDN, vì vậy có hóa đơn của bạn hay ko có hóa đơn của bạn thì cũng không quan trọng. Nếu khách hàng cứ khăng khăng đòi bạn xuất thì nó mới nộp tiền phạt đó thì bạn xuất cho nó 1 kái hóa đơn với mức thuế suất thuế GTGT bằng 0%
- Khách hàng không yêu cầu bạn xuất: Thì bạn không suất.
Thứ hai: Nếu bạn chưa xuất hóa đơn GTGT cho hợp đồng đó thì bạn có thể trừ luôn giá trị phạt hợp đồng trước khi xuất hóa đơn.

Không thể làm như bạn được.
Phạt vi phạm hợp đồng không phải xuất hóa đơn và cũng không được trừ vào hóa đơn bán hàng.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Các bạn giúp mình với:
Thu tiền phạt do vi phạm hợp đồng có cần phải xuất hóa đơn GTGT không? theo TT hoặc CV hướng dẫn nào
Trích Nghị định 89/2002/NĐ-CP
Hoá đơn là chúng từ được in sẵn thành mẫu, in từ máy tính tiền, in thành vé có mệnh giá theo quy định của Nhà nước, xác nhận khối lượng, giá trị của hàng hoá, dịch vụ mua, bán, trao đổi, quyền lợi và nghĩa vụ của các bên tham gia giao dịch mua, bán, trao đổi hàng hoá, dịch vụ.
Như vậy hoá đơn chỉ sử dụng khi tham gia giao dịch mua, bán,trao đổi.
Bởi:loboglory
Đầu tiên bạn giải thích cho khách hàng hiểu là Chi phí phạt vi phạm hợp đồng thì không được tính vào chi phí hợp lý hợp lệ để khấu trừ thu nhập chịu thuế TNDN
Căn cứ vào tài liệu nào để giải thích cho khách hàng điều này?

loboglory

loboglory

Cao cấp
17/12/04
286
2
18
40
Ha noi
Trích Nghị định 89/2002/NĐ-CP

Như vậy hoá đơn chỉ sử dụng khi tham gia giao dịch mua, bán,trao đổi.

Căn cứ vào tài liệu nào để giải thích cho khách hàng điều này?

Khoản 2.25, mục III Phần B TT số 134/2007/TT-BTC ngày 23/11/2007.
Phạt về vi phạm hợp đồng kinh tế cũng là phạt về vi phạm hành chính theo Bộ luật Dân sự!

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Khoản 2.25, mục III Phần B TT số 134/2007/TT-BTC ngày 23/11/2007.
Phạt về vi phạm hợp đồng kinh tế cũng là phạt về vi phạm hành chính theo Bộ luật Dân sự!

Bạn có thể dẫn chứng thêm về chổ mình bôi đậm đựơc không?

loboglory

loboglory

Cao cấp
17/12/04
286
2
18
40
Ha noi
Bạn có thể dẫn chứng thêm về chổ mình bôi đậm đựơc không?

Em chỉ có thể dẫn chứng đến như vậy, còn đọc văn bản là tùy người hiểu, văn bản bằng Công văn là hướng dẫn chi tiết nhất, sau đó đến Thông tư, em chưa có công văn nên chỉ đọc tạm 134 theo ý hiểu của em! Còn anh phản biện ý kiến của em thì anh có thể dẫn chứng???

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Em chỉ có thể dẫn chứng đến như vậy, còn đọc văn bản là tùy người hiểu, văn bản bằng Công văn là hướng dẫn chi tiết nhất, sau đó đến Thông tư, em chưa có công văn nên chỉ đọc tạm 134 theo ý hiểu của em! Còn anh phản biện ý kiến của em thì anh có thể dẫn chứng???

Mình cũng đã đọc 2.25 rồi. Có chổ ghi các khoản vi phạm hành chính theo quy định của pháp luật.Vậy thì chúng ta sẽ căn cứ từ đâu đây?

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Sao người phản biện lại đi dẫn chứng nhỉ? Bạn nói là "vi phạm hợp đồng kinh tế cũng là phạt về vi phạm hành chính theo Bộ luật Dân sự!" Thế bạn dẫn chứng 2 chữ cũng là đi,câu này bạn nói ấy mà,có thể là tôi chưa tìm thấy trong Bộ lật dân sự.

loboglory

loboglory

Cao cấp
17/12/04
286
2
18
40
Ha noi
Sao người phản biện lại đi dẫn chứng nhỉ? Bạn nói là "vi phạm hợp đồng kinh tế cũng là phạt về vi phạm hành chính theo Bộ luật Dân sự!" Thế bạn dẫn chứng 2 chữ cũng là đi,câu này bạn nói ấy mà,có thể là tôi chưa tìm thấy trong Bộ lật dân sự.

Anh ko hiểu ý em rồi!
2.25 có nói là phạt vi phạm hành chính theo pháp luật, VN có rất nhiều bộ luật, ý em pháp luật ở đây là Luật Dân sự!

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Các bạn giúp mình với:

Các pác nhà em lại đi nhầm chủ đề rồi, người hỏi hỏi?

Thu tiền phạt do vi phạm hợp đồng có cần phải xuất hóa đơn GTGT không

+ Thu tiền phạt hạch toán

Nợ TK 111
TK 711

+ Thu tiền phạt không phải xuất HĐ GTGT.
Bản chất thu tiền phạt hợp đồng là khoản thu nhập khác phát sinh ngoài mong muốn của DN.
+ Không có văn bản nào hướng dẫn DN khi thu tiền phạt hợp đồng kinh tế phải xuất HĐ GTGT

Thân chào!

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Anh ko hiểu ý em rồi!
2.25 có nói là phạt vi phạm hành chính theo pháp luật, VN có rất nhiều bộ luật, ý em pháp luật ở đây là Luật Dân sự!
Nhưng bộ luật dân sự không thấy nói là vi phạm hợp đồng kinh tế cũng là vi phạm hành chính như bạn đã nói.
Ví dụ:
Con anh không phải là con tôi, đấy là điều đương nhiên.
Con anh cũng là con của tôi đấy là điều vô lý.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội

Báo cáo đã tham khảo nhưng chưa thấy có một bài viết nào mang tính chất chuẩn cho việc này.
Các bác ấy đều dựa trên kinh nghiệm và bãn lĩnh hiểu biết để tư vấn chứ thật sự chưa ai mang được cái QPPL ra để mọi người dựa vào đó mà làm.
Nguyên văn câu hỏi
tranquangtran nói:
Các bạn giúp mình với:
Câu trả lời là không xuất hóa đơn.
Không có TT hay CV nào hướng dẫn.
Muốn có thì phải ...... chờ
Còn không tin thì cứ hỏi bác TIGER2774 hay bác NPT
Thế nhé

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Câu trả lời là không xuất hóa đơn.
Không có TT hay CV nào hướng dẫn.
Muốn có thì phải ...... chờ
Đề nghị đồng chí xem ở bài 6, đã không thì hướng dẫn cái gì nữa?
Ví dụ:
Chiếc xe này dùng để chạy trên đường thì đương nhiên không ai kiểm định cho nó chạy ở dưới ruộng cả, có phải như thế không nhỉ.hi..hi..
Nên hoá đơn chỉ sử dụng khi mua bán, trao đổi hàng hoá dịch vụ.( có thể sử dụng vào việc khác nhưng sẽ trái với Nghị định 89/2002/NĐ-CP.

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Đề nghị đồng chí xem ở bài 6, đã không thì hướng dẫn cái gì nữa?
Ví dụ:
Chiếc xe này dùng để chạy trên đường thì đương nhiên không ai kiểm định cho nó chạy ở dưới ruộng cả, có phải như thế không nhỉ.hi..hi..
Nên hoá đơn chỉ sử dụng khi mua bán, trao đổi hàng hoá dịch vụ.( có thể sử dụng vào việc khác nhưng sẽ trái với Nghị định 89/2002/NĐ-CP.
Úi giời bác trả lời chuẩn phết heheh
Thì như thế em mới bảo là muốn biết thì phải hỏi bác :wall:
Còn cái bài #6 của bác thì em lại không đồng tình cách giải quyết này.
Phản biện tí nhé
Câu hỏi của chủ topic là về công văn hay thông tư hướng dẫn về :
Bác lại bảo tham khảo NĐ89 thì thật em cũng bó tay.
Hoá đơn là chúng từ được in sẵn thành mẫu, in từ máy tính tiền, in thành vé có mệnh giá theo quy định của Nhà nước, xác nhận khối lượng, giá trị của hàng hoá, dịch vụ mua, bán, trao đổi, quyền lợi và nghĩa vụ của các bên tham gia giao dịch mua, bán, trao đổi hàng hoá, dịch vụ.
Nếu hiểu theo nghĩa này thì cứ cái gì tham gia giao dịch mua, bán, trao đổi hàng hóa dịch vụ thì đều đựơc gọi là hóa đơn hết sao ??
Vậy thì em mang mấy cái .. giấy cầm đồ của em lên Cục thuế hỏi xem có phải là hóa đơn không vậy.
Bác vẫn không tin thì bác hỏi lại bác TIGER2774 nhé :beernow:

loboglory

loboglory

Cao cấp
17/12/04
286
2
18
40
Ha noi
Em nghĩ vấn đề này ai cũng hiểu, có điều mọi người chưa hiểu nhau thôi!
Còn công văn hay thông tư hướng dẫn thì em chỉ có thể dẫn chứng được trong 134 như vậy! Còn thực tế khi các đoàn thanh tra kiểm tra vào mà loại các khoản chi phí đó ra khỏi chi phí được khấu trừ vào thu nhập chịu thuế TNDN thì các bác cứ hỏi đoàn đó xem dẫn chứng từ văn bản nào!
Em nghĩ lên dừng vấn đề này ở đây, vì nó đang lệch hướng thì phải!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA