Mua TSCD cũ từ cá nhân: chứng từ phải gồm những gì? chỉ cần hợp đồng 2 bên được k?

• Thread starter thehuongthe
  • Ngày gửi
thehuongthe

thehuongthe

Cao cấp
21/4/06
233
0
0
Hanoi
Chào các bạn,
Cty mình vừa rồi có mua được 1 chiếc laptop của 1cá nhân mang từ nước ngoài về, mới sd 1,2 tháng mà giá thì chỉ bằng 2/3 nếu mua mới ở VN, tiết kiệm được khoảng 8tr đồng. Vậy mình phải làm thế nào để được Thuế chấp nhận là TSCD của cty mình?
Mình nghĩ đây là trường hợp khá phổ biến, nhưng mình tìm văn bản thuế hướng dẫn mà chưa ra. Trong Thông tư 134 hdẫn về Luật thuế TNDN thì chỉ hướng dẫn lập Bảng kê khi thu mua hàng hóa của cá nhân để hạch toán vào chi phí hợp lý (chứ k có hạch toán vào TSCD).
Rất mong được mọi người giúp.

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

vnindex

Guest
22/2/08
23
0
1
Hà Nội
theo tui thì bạn đi mua hóa đơn GTGT ở các công ty máy tính ấy. Cái này cũng đơn giản thui mà...(nói nhỏ thôi đấy...kẻo...)

thehuongthe

thehuongthe

Cao cấp
21/4/06
233
0
0
Hanoi
Thanks bạn,
Mình thử hỏi rồi, vấn đề là bây giờ cũng ít cửa hàng xuất hóa đơn trên 10tr vì họ nói là khó xử lý đầu vào. Mình muốn tìm cách khác mà Thuế chấp nhận. Có thể sắp tới cty mình lại mua thêm máy chiếu (loại mới là 2000$ nhưng mua lại chỉ khoảng 700$), và 1số TSCD khác mà cá nhân xách tay về được.

C

chungvt

Guest
2/12/07
1
0
0
53
Da Nang
Trước hết phải thành lập hội đồng thẩm định lại giá trị TS đó (lập biên bản đánh giá giá trị tài sản, có chữ ký của các thành viên hội đồng). Lập hợp đồng mua bán và quan trọng là phải có chứng từ chứng minh nguồn gốc xuất xứ của TS đó.

thehuongthe

thehuongthe

Cao cấp
21/4/06
233
0
0
Hanoi
Cám ơn bạn chungvt,
Tôi không nghĩ là phức tạp thế khi phải lập Hội đồng thẩm định, vì miễn là tôi mua với giá không vượt quá giá bán của 1cái máy mới ngoài thị trường, nếu tôi có giấy tờ gốc khi chủ cũ mua máy thì lại càng k cần phải định giá lại như thế, nhất là giá tôi mua chỉ bằng 2/3 giá mới và máy đang hoạt động tốt.
Tuy nhiên có thể phải như bạn nói, bạn có thể cho tôi biết đó là quy định ở văn bản nào không ạ?

dudu3500

dudu3500

Guest
14/4/06
54
0
0
Đồng Nai
Ở nghiệp vụ này Bác phải làm bảng kê hàng mua, tương tự bảng kê mua nông sản.
Thể hiện rõ địa chỉ, số CMND ,số hộ chiếu nếu làm người nước ngoài, rồi đưa cho người bán ký vào, giám đốc congty bạn ký và đóng dấu nữa là ok rồi đó bạn.
Ko cần thiết phải lập hội đồng thẩm đinh đâu.
Nhưng nếu giá trị lớn thì phải lập. ( vài trăm triệu, hay lớn hơn)

itamateurvn

itamateurvn

Thành viên không tích cực
16/10/07
237
0
0
Mường Tè
Thanks bạn,
Mình thử hỏi rồi, vấn đề là bây giờ cũng ít cửa hàng xuất hóa đơn trên 10tr vì họ nói là khó xử lý đầu vào. Mình muốn tìm cách khác mà Thuế chấp nhận. Có thể sắp tới cty mình lại mua thêm máy chiếu (loại mới là 2000$ nhưng mua lại chỉ khoảng 700$), và 1số TSCD khác mà cá nhân xách tay về được.
Thực tế khi các cá nhân mua máy tính thường không lấy hoá đơn, nên không thể nói là các cửa hàng máy tính khó xử lý đầu vào. Bạn cứ đến của hàng máy tính nào đó đặt vấn đề với người ta (nhớ chi thêm %) là được.

N

nemchua

Guest
25/3/08
34
0
0
39
Thành phố Thanh Hoá
Trong chuẩn mực kế toán "TSCĐ HH" và theo quy định trong chế độ kế toán doanh nghiệp ban hành theo Quyết định 15/2006/QĐ-BTC chứ ở đâu nữa?
Khi tăng Tài sản cố định phải lập Hồ sơ TSCĐ và mở thẻ TS theo dõi TSCĐ đó.
Trong hồ sơ TSCĐ tập hợp tất cả chứng từ "gốc" có liên quan đến nguyên giá của TSCĐ (được xác định đáng tin cây), nguồn gốc, xuất xứ...
Mua lại TS của cá nhân hay của tổ chức có tư cách pháp nhân đều phải làm hợp đồng mua bán, đối với cá nhân thì người tham gia ký kết hợp đồng kinh tế là người phải có "năng lực hành vi dân sự" (luật dân sự).
do vậy dù có hơi phức tạp bạn cũng phải ký hợp đồng với người bán và trong hợp đồng nói rõ về xuất xứ, và xác định được giá trị TS "một cách hợp lý" căn cứ vào giấy tờ về TSCĐ và xác minh của người mua. Như vậy rất chặt chẽ về mặt hồ sơ pháp lý bạn a! và cũng thay cho việc phải thành lập hội đồng thẩm định lại giá trị của TS (vì TS này đã qua sử dụng mà!)

thehuongthe

thehuongthe

Cao cấp
21/4/06
233
0
0
Hanoi
Thực tế khi các cá nhân mua máy tính thường không lấy hoá đơn, nên không thể nói là các cửa hàng máy tính khó xử lý đầu vào. Bạn cứ đến của hàng máy tính nào đó đặt vấn đề với người ta (nhớ chi thêm %) là được.

Thanks bác nhé,
Vấn đề là những cái máy cty tôi mua đều là hàng nội địa, ở VN khó kiếm quá nên họ mới k cho hóa đơn mà.

Cám ơn các bác nemchua, dudu nữa, tôi sẽ làm hợp đồng mua bán mà thôi.

itamateurvn

itamateurvn

Thành viên không tích cực
16/10/07
237
0
0
Mường Tè
Thanks bác nhé,
Vấn đề là những cái máy cty tôi mua đều là hàng nội địa, ở VN khó kiếm quá nên họ mới k cho hóa đơn mà.

Cám ơn các bác nemchua, dudu nữa, tôi sẽ làm hợp đồng mua bán mà thôi.
Bạn cẩn thận quá :cool2:
Bạn cứ bảo người ta xuất cho 1 cái hoá đơn với nội dung " Máy tính xách tay" là được. Mấy ông cán bộ thuế có đi kiểm tra xem là máy tính sản xuất trong hay ngoài nước đâu mà sợ.

H

hung_galan

Guest
25/7/07
36
0
0
Hanoi
Theo tôi, khi mua tài sản cuả cá nhân không có hóa đên tài chính, bên mua đề nghị bên bán xuất hóa đơn thì là không được rồi. Nhưng bên mua có quyền yêu cầu bên bên bán ra cơ quan thuế nơi bên bán ở để để nghị cơ quan thuế bán hóa đơn cho tài sản đó, cơ quan thuế sẽ tính tỷ lệ thuế GTGT và thuế TNDN trên giá trị tài sản đó. Như vậy thì đương nhiên tài sản của Cty là hợp lý hợp lệ. Theo mình không nên mua hóa đơn của Cty khác, vì nó tiềm ẩn rủi ro trong đó. Chúc may mắn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA