Phiếu thu

• Thread starter PHAN NG LAN ANH
  • Ngày gửi
P

PHAN NG LAN ANH

Guest
31/3/08
61
0
0
TP.HCM
Cho minh hỏi
Cty minh la cty TK-TM-DV
Khi có đơn đặt hàng thay cho hợp đồng kinh tế và mình nhận tiền ứng trước lúc đó mình có quyền xuất hóa đơn đỏ không (Nguời mua hàng không đòi hóa đơn đỏ)

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

khanh hoai

Guest
6/1/08
38
0
0
40
Đống Đa - HN
Cho minh hỏi
Cty minh la cty TK-TM-DV
Khi có đơn đặt hàng thay cho hợp đồng kinh tế và mình nhận tiền ứng trước lúc đó mình có quyền xuất hóa đơn đỏ không (Nguời mua hàng không đòi hóa đơn đỏ)

Nếu khách hàng không đòi thì sao lại phải xuất khi họ chưa thanh toán hết tiền hàng nhẩy.

P

PHAN NG LAN ANH

Guest
31/3/08
61
0
0
TP.HCM
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi PHAN NG LAN ANH Xem bài
Cho minh hỏi
Cty minh la cty TK-TM-DV
Nếu khách hàng không đòi thì sao lại phải xuất khi họ chưa thanh toán hết tiền hàng nhẩy.

Cho minh hỏi tiếp nhé
biết rằng khách hàng không đòi thì minh không xuất hóa đơn
Vậy đến khi nào minh tính thu nhập của doanh nghiệp và tiền ứng trước đó mình hạch tóan thế nào
xin vui long chi giup minh với vì mình mới ra trường

Ngocghe

Ngocghe

Guest
21/3/08
51
0
0
33
HOCHIMINH
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi PHAN NG LAN ANH Xem bài
Cho minh hỏi
Cty minh la cty TK-TM-DV

Cho minh hỏi tiếp nhé
Vậy đến khi nào minh tính thu nhập của doanh nghiệp và tiền ứng trước đó mình hạch tóan thế nào
Hì hì! Bé cũng đã ra trường đâu! Nhưng sau khi bé đọc sách, bé đúc kết những điều người ta viết thế này này:
1) Hợp đồng kinh tế bắt buộc phải có.
2)Theo dõi công nợ khách hàng trên TK 131
3) Chỉ xuất hoá đơn khi chắc chắn xác định được doanh thu

Còn thực tế thế nào :eyepop: nhờ các anh chị khác giúp dùm! Hì hì

B

binhcct

Guest
6/2/08
4
0
0
43
hau giang
Cho minh hỏi
Cty minh la cty TK-TM-DV
xuất hóa đơn là quyền của bạn,Bạn phải xuất hoa đơn đỏkhi bạn xác định được doanh thu.

itamateurvn

itamateurvn

Thành viên không tích cực
16/10/07
237
0
0
Mường Tè
Trích nguyên văn:
Cho minh hỏi tiếp nhé
- Đối với đơn hàng có giá trị lớn thì cần phải lập hợp đồng kinh tế.
- Bạn tính thu nhập của doanh nghiệp khi khách hàng đã trả hêt tiền và bạn xuất hoá đơn (Vì chỉ có đơn đặt hàng nên khi khách trả hết tiền mới xuất hết hàng cho khách và viết hoá đơn)
- Đối với khoản ứng trước và thanh toán bạn hạnh toán:
Nợ 111,112
Có 131
- Khi viết hoá đơn thì hạch toán doanh thu:
Nợ 131
Có 511
Có 3331

D

DISCOVERY

Guest
3/7/04
20
0
0
Ta cần tách biệt 2 quá trình sau:
1. Đối với khoản ứng trước, thanh toán của khách hàng:
N111, 112/C131
2. Khi hàng đã giao cho khách hàng: tiến hành xuất hóa đơn ngay trong tháng để ghi nhận doanh thu (ko cần biết là đã thu tiền hết hay chưa):
N131
C511
C3331

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA