Hóa đơn đầu vào tháng 03 nhưng kê tháng 02

• Thread starter kitty2008
  • Ngày gửi
K

kitty2008

Trung cấp
12/1/08
54
0
0
TPHCM
Mình có vấn đề muốn tư vấn các anh chị và các bạn:

1. Hóa đơn đầu vào của tháng 03/2008 nhưng do không nhầm lẫn mình đã kê khai trong bảng kê đầu vào của tháng 02/2008, số tiền thuế đầu vào là 1.000.000. Mình phải chọn cách nào đây:
+ Lập bảng kê 01/KHBS trong tháng 03/2008
+ Không kê trên bảng kê đầu vào tháng 03/2008.
+ Ghi âm đầu vào tháng 03/2008 rồi ghi dương lại hóa đơn này.
2. Các khoản phụ cấp trácn nhiệm, phụ cấp chức vụ, tiền ăn trưa có tính vào tiền lương làm căn cứ đóng BHXH hay không?
3. Cá nhân mua xe tải (thuê tài chánh) khi thanh toán xong muốn góp vốn là xe vào công ty phải làm thủ tục gì? Tiền thuế mua xe đó có được đưa khấu trừ không?
4. Hóa đơn tiền nước, điện, điện thoại mang tên chủ nhà thuê có được khấu trừ không?

Giúp mình với nhé. Cám ơn các anh, chị, các bạn rất nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

honghanhbt

Pinkcat
20/5/07
414
1
0
Hà Nội
1/ Bạn kê khai điều chỉnh, 01/KHBS trong tháng 3.
2/Thường thì lương để đóng BHXH gồm lương cơ bản + phụ cấp chức vụ, trách nhiệm, không có tiền ăn ca đâu
Nhưng vấn đề này nếu là DN tư hay cty TNHH..như cty mình thì kho khó lắm bởi BHXH bên mình chẳng cần quan tâm đến khoản phụ cấp nào cả, cty mình đăng ký 1 mức lương cụ thể đóng BHXH > mức tối thiểu quy định thế là OK
3/ Biên bản góp vốn
- Chuyển quyền sở hữu (đại loại như đăng ký của xe đó phải mang tên của công ty thì sau này các phát sinh của xe đó mới được đưa vào chi phí của cty)

4/ Hoá đơn này bạn ko kê khai khấu trừ vì nó ko mang tên cty bạn. Mà nó chỉ được tính là chi phí hợp lý khi tính thu nhập chịu thuế. Phải có hợp đồng thuê nhà nêu rõ mọi chi phí điện nước.. do cty chịu nha.

K

kitty2008

Trung cấp
12/1/08
54
0
0
TPHCM
Cám ơn bạn nhe!
Như vậy tổng thuế đầu vào còn được khấu trừ (chỉ tiêu 43 tờ khai 01/GTGT) của T02/08 mình mag sang đầu kỳ T03/08 hay trừ đi khoản 1tr đã kê trên 01/KHBS.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA