Cách ghi sổ theo hình thức CTGS

• Thread starter TungNhiYB
  • Ngày gửi
TungNhiYB

TungNhiYB

Cao cấp
6/3/08
305
36
28
Hà Nội
Em muốn hỏi một chút về việc ghi từ các chứng từ gốc vào các CTGS. Em ko hiểu là CTGS thì ghi cho những tài khoản nào. Có phải là tất cả các TK bên nợ của CTGS phải là 1 TK. Bên có cũng là 1 TK ko ạ? :018:Thực sự hình thức ghi sổ này em chưa biết nên chẳng biết ghi ntn nữa.

VD: Trong bài tập của em có các loại phiếu thu, phiếu chi thì em tập hợp tất cả phiếu thu thành 1 CTGS, tất cả phiếu chi thành 1 CTGS. Hay là PT lại chia ra thu từ bán hàng, thu từ rút TGNH về quỹ... lằng nhằng quá!! :wall:

Bài tập có 90 nghiệp vụ cả kết chuyển mà thầy em nói chỉ sử dụng đến gần 20 CTGS thì tụi em bó tay luôn. Không biết làm thế nào! Thầy lại chẳng hướng dẫn kỹ gì cả!!! :018:

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

satthu

Guest
19/2/08
43
0
6
Songnhue
Ghi cho tất cả các tài khoản mà doanh nghiệp sử dụng, đối với các nghiệp vụ bạn ghi vào tài khoản này rồi thì không ghi vào tài khoản đối ứng liên quan.
Còn cách ghi bạn căn cứ vào nghiệp vụ phát sinh nhiều hay ít, thường thì 5-10 ngày bạn mở sổ một lần. Bạn tập hợp tất cả các phiếu thu, phiếu chi vào một cột bên nợ or bên có trong khoảng 5 ngày bạn mở chứng từ số 1 cho phiếu thu chẳng hạn
nợ 111
có tklq
sau đó tiếp 5 ngày sau bạn mở phiếu số 2 cho phiếu thu.
tương tự như thế cho đến hết và mở cho phiếu chi.
Bạn vào quyển chế độ kế toán 2 xem hình thức kế toán chứng từ ghi sổ kham khảo thêm.

M

moon48

Guest
18/3/08
21
0
0
39
hà tây
huhu, tớ dốt lắm, bạn chỉ dẫn rõ hơn được không? Tớ đọc nhưng không hình dung ra cụ thể được, cám ơn bạn nhiều!

levanton

levanton

Cao cấp
Em muốn hỏi một chút về việc ghi từ các chứng từ gốc vào các CTGS. Em ko hiểu là CTGS thì ghi cho những tài khoản nào. Có phải là tất cả các TK bên nợ của CTGS phải là 1 TK. Bên có cũng là 1 TK ko ạ? :018:Thực sự hình thức ghi sổ này em chưa biết nên chẳng biết ghi ntn nữa.

VD: Trong bài tập của em có các loại phiếu thu, phiếu chi thì em tập hợp tất cả phiếu thu thành 1 CTGS, tất cả phiếu chi thành 1 CTGS. Hay là PT lại chia ra thu từ bán hàng, thu từ rút TGNH về quỹ... lằng nhằng quá!! :wall:

Bài tập có 90 nghiệp vụ cả kết chuyển mà thầy em nói chỉ sử dụng đến gần 20 CTGS thì tụi em bó tay luôn. Không biết làm thế nào! Thầy lại chẳng hướng dẫn kỹ gì cả!!! :018:

Đối với lý thuyết thì bạn phải làm dài, nhưng thực tế và cụ thể ở bài tập nêu trên, bạn có thể lập chứng từ ghi sổ 1 tháng cho các nghiệp vụ có cùng nội dung. và cần hiểu thêm là cùng nội dung không có nghiã là định khoản như nhau, mà chỉ là cùng ghi Nợ, hoặc ghi Có 1 TK nào đó.
Cụ thể như sau:
Các lập các CTGS
Bạn tập hợp các nghiệp vụ ghi Nợ TK 111 để lập 1 CTGS
Nợ 111 :
Có 131
Có 112
Có 141,
Có 511
Có 333
Có ...
Bạn tập hợp các nghiệp vụ ghi Có TK 111 để lập 1 CTGS
Có 111
Nợ 112
Nợ 642
Nợ 133
Nợ ....
Cứ như vậy, bạn lập hết cho các nghiệp vụ,
trong đó có 1 CTGS ghi
Nợ 911
Có 632
Có 642
Có 641
Có 421
như vậy khoảng 18-20 CTGS là vừa rồi.

Bí quyết không bị sai sót trong khi làm bài tập dạng này, vì không phải thật tế có chứng từ, nên bạn liệt kê, định khoản các nghiệp vụ :
Nợ TK.../ Có TK ... Số tiền
....,
kể cả các TK phân bổ, kết chuyển, xác định kết quả kinh doanh
theo thứ từ từ trên xuống bạn lập CTGS,để không sót ghi Nợ hay ghi Có 1 TK nào.
Thế là xong bài tập.

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Nếu nghiệp vụ phát sinh ít thì lập mỗi nghiệp vụ một CTGS, còn ngược lại tập hợp những chứng từ gốc cùng loại để lập 1 CTGS. Lưu ý : Coi chừng bị trùng lập vì hình thức này có nhược điểm là dễ trùng lấp do một nghiệp vụ phát sinh thường có nhiều chứng từ gốc kèm theo. Cần quy định những chứng từ nào dùng để lập CTGS, những chứng từ nào là chứng từ kèm theo.

T

ththth0145

Guest
1/10/08
12
0
0
TP HCM
Cho em hỏi, như vậy có nghĩa là 5 ngày đầu lập một chứng từ ghi sổ số 1 cho nghiệp vụ thu tiền mặt vào một tờ giấy, 5 ngày sau lại làm thêm một tờ nữa cũng là chứng từ ghi sổ số 1 phải không ạ? như vậy khi đăng ký vào sổ đăng ký chứng từ gốc thì sẽ đăng ký mấy lần ạ?

levanton

levanton

Cao cấp
Cho em hỏi, như vậy có nghĩa là 5 ngày đầu lập một chứng từ ghi sổ số 1 cho nghiệp vụ thu tiền mặt vào một tờ giấy, 5 ngày sau lại làm thêm một tờ nữa cũng là chứng từ ghi sổ số 1 phải không ạ? như vậy khi đăng ký vào sổ đăng ký chứng từ gốc thì sẽ đăng ký mấy lần ạ?

Không phải là vào sổ Đăng ký chứng từ gốc, mà là sổ Đăng ký chứng từ ghi sổ. Cứ lập CTGS nào là ghi và sổ đó. mỗi CTGS ghi vào 1 dòng, gồm: số CTGS, ngày, và số tiền tổng cộng trên CTGS là xong.

T

ththth0145

Guest
1/10/08
12
0
0
TP HCM
Em cảm ơn, cho em hỏi nữa là, sẽ có những CTGS không có chứng từ gốc kèm theo phải không ạ? hay bắt buộc CTGS nào cũng phải có CTG kèm theo? ví dụ CTGS ghi các bút toán kết chuyển vào tài khoản 911 thi có CTG gì?

H

HAILONGNGUYENBA

Guest
24/11/07
94
1
0
45
Ha noi
Không phải là vào sổ Đăng ký chứng từ gốc, mà là sổ Đăng ký chứng từ ghi sổ. Cứ lập CTGS nào là ghi và sổ đó. mỗi CTGS ghi vào 1 dòng, gồm: số CTGS, ngày, và số tiền tổng cộng trên CTGS là xong.

Em cảm ơn, cho em hỏi nữa là, sẽ có những CTGS không có chứng từ gốc kèm theo phải không ạ? hay bắt buộc CTGS nào cũng phải có CTG kèm theo? ví dụ CTGS ghi các bút toán kết chuyển vào tài khoản 911 thi có CTG gì?

Các bút toán kết chuyển thì phải lập phiếu kế toán (nếu dùng phần mềm thì thường gọi là chứng từ tự động). Căn cứ vào phiêú kế toán để ghi vào CTGS.

B

Banglang16

Guest
18/4/07
3
0
0
41
PKEIKU - GIA LAI
Hỏi về chứng từ ghi sổ

Xin chào!!!
Cho mình hỏi trước khil lên CTgs chúng ta phải theo dõi chitiết các nghiệp vụ ps vào sổ chi tiết cho từng tk phải không sau đó mới lên chứng từ ghi sổ chứ, hay chỉ the dõi trên bảng kê chi tiết

nguyenthithuc

nguyenthithuc

Trung cấp
17/7/08
86
0
0
37
Phú Thọ
Xin chào!!!
Cho mình hỏi trước khil lên CTgs chúng ta phải theo dõi chitiết các nghiệp vụ ps vào sổ chi tiết cho từng tk phải không sau đó mới lên chứng từ ghi sổ chứ, hay chỉ the dõi trên bảng kê chi tiết

Trước khi lên Chứng từ ghi sổ bạn lên Bảng kê chi tiết. Ví dụ như với CTGS Nợ TK 111 chăng hạn bạn phải dựa trên Bảng tổng hợp chứng từ gốc cùng loại thu quỹ tiền mặt, tương tư như vậy với Chi (Có) TK 111.Nhìn vào bảng tổng hợp đó bạn có thể lên CTGS ngon lành rùi.

C

caomo2008

Guest
2/7/08
1
0
0
42
cầu giấy hà nội
Chào các ban. Mình muốn tìm tài liệu hướng dẫn kế toán sử dụng các nghiệp vụ Chứng từ ghi sổ. Có bạn nào biết thì xin chỉ giúp mình với. Xin cảm ơn các bạn nhiều.

K

khongcanbit

Sơ cấp
Đối với lý thuyết thì bạn phải làm dài, nhưng thực tế và cụ thể ở bài tập nêu trên, bạn có thể lập chứng từ ghi sổ 1 tháng cho các nghiệp vụ có cùng nội dung. và cần hiểu thêm là cùng nội dung không có nghiã là định khoản như nhau, mà chỉ là cùng ghi Nợ, hoặc ghi Có 1 TK nào đó.
Cụ thể như sau:
Các lập các CTGS
Bạn tập hợp các nghiệp vụ ghi Nợ TK 111 để lập 1 CTGS
Nợ 111 :
Có 131
Có 112
Có 141,
Có 511
Có 333
Có ...
Bạn tập hợp các nghiệp vụ ghi Có TK 111 để lập 1 CTGS
Có 111
Nợ 112
Nợ 642
Nợ 133
Nợ ....
Cứ như vậy, bạn lập hết cho các nghiệp vụ,
trong đó có 1 CTGS ghi
Nợ 911
Có 632
Có 642
Có 641
Có 421
như vậy khoảng 18-20 CTGS là vừa rồi.

Bí quyết không bị sai sót trong khi làm bài tập dạng này, vì không phải thật tế có chứng từ, nên bạn liệt kê, định khoản các nghiệp vụ :
....,
kể cả các TK phân bổ, kết chuyển, xác định kết quả kinh doanh
theo thứ từ từ trên xuống bạn lập CTGS,để không sót ghi Nợ hay ghi Có 1 TK nào.
Thế là xong bài tập.

Anh ơi! ở trường em cũng đc học theo cách của anh nhưng em muốn hỏi là nếu ví dụ mình lập chứng từ ghi sổ Nợ tk 152 nhưng trước đó mình đã có ghi 1 cái nợ 152 ở trong chứng từ ghi sổ Có tk 111 ( có 152/nợ 111)rồi thì mình có lập CTGS Nợ tk 152 nữa ko ạ?nếu mình lập tiếp thì có ảnh hưởng đến các sổ sau ko ạ?hoặc vd từ đầu bài tập mình chưa có làm tới CTGS tk 331 nhưng đang làm Nợ tk 152 thì mình bỏ luôn CTGS tk nợ 152 mà chờ ghi trong CTGS tk Có 331 đc ko?ko biet anh có hiểu ý em ko.huhu

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
levanton

levanton

Cao cấp
Anh ơi! ở trường em cũng đc học theo cách của anh nhưng em muốn hỏi là nếu ví dụ mình lập chứng từ ghi sổ Nợ tk 152 nhưng trước đó mình đã có ghi 1 cái nợ 152 ở trong chứng từ ghi sổ Có tk 111 ( có 152/nợ 111)rồi thì mình có lập CTGS Nợ tk 152 nữa ko ạ?...

Chào em !
Khi nghiệp vụ phát sinh, em lấu số liệu để ghi vào CTGS. Khi đã ghi nội dung vào CTGS này thì không ghi nội dung đó vào CTGS khác.
Ví dụ của em: Khi lập CTGS có 1111, đã ghi nghiệp vụ Nợ 152/ Có 1111. Khi lập CTGS khác để ghi Nợ 152 (ghi phần còn lại Nợ 152: Có 331, 154,...) thì không ghi nợi dung Có 1111 nữa.

...nếu mình lập tiếp thì có ảnh hưởng đến các sổ sau ko ạ? ...ko biet anh có hiểu ý em ko.huhu
Nếu em không làm như trên, mà làm lặp lại, ghi 1 lần nữa nghiệp vụ đã ghi ở STGS khác rồi thì sẽ sai lệch số liệu trên sổ Đ ký CTGS và khó cho việc đối chiếu, vì
Tổng cộng số tiền trong Sổ DK CTGS = Tổng cộng số phát sinh Nợ = Tổng cộng số phát sinh Có của các Tài khoản.

T

thuylan44

Guest
10/12/09
2
0
0
Hà Nội

T

thuylan44

Guest
10/12/09
2
0
0
Hà Nội
em là kế toán mới ra trường, chưa làm cho một cty nào cả. bây giờ bắt đầu vào làm cho một cơ quan thuộc đơn vị sự nghiệp mới thành lập, hạch toán độc lập. bên em bắt đầu đi vào hoạt động.có một số nghiệp vụ phát sinh. em chọn hình thức chứng từ ghi sổ.em đã mua, chuẩn bị đầy đủ bộ sổ kế toán. em chưa bít phải bắt đầu làm như thế nào? (bên em chưa tìm được kế toán trưởng nên em càng khó khăn trong việc lập sổ sách) Mong các anh chị giúp đỡ em. em xin cảm ơn nhiều!

T

tigerking

Guest
19/5/08
1
0
0
Hai Phong
Cy A dang ap dung hinh thuc CTGS k kho hieu nhu E tuong tuong dau. truoc het E mo so chi tiet dong thoi mo so Dang ky chung tu ghi so. Cac phat sinh lien quan den Quy thu E chi can tong hop lai roi hach toan tren 1 chung tu nhu ban levanton huong dan.
Vi du
No: 111
Co: 131
Co: 1121
...
Sorry bai truoc THU QUA QUY A HT nguoc E xem lai nhe
Chi qua quy cung tuong tu nhu vay
Hach toan thu chi qua Ngan hang cung lap lam 2 chung tu 1 thu va 1 chi la ok
Cac hoa don chung t­ khac neu cung mot mat hang co the cong tong roi HT tren 1 chung tu
Vi du:
Nhap mat hang A trong thang co 5 hoa don cua cung 1 don vi thi E cong tong gia tri truoc thue ghi No TK 156, Cong tong TGTGTduoc khau tru tren 5 hoa don Ghi No 133 va Ghi Co TK 331 tong gia tri bao gom ca thue. the la ok
No: 156.........
No: 133.........
Co: 331.........
E phan loai nhu sau:
1 - Chung tu thu, chi qua Quy
2 - Chung tu thu, chi qua Ngan hang
3 - Chung tu ghi so
Chuc E thanh cong!

D

dungk

Sơ cấp
9/12/09
4
0
1
35
nhatrang
thuylan44
Thành viên
em là kế toán mới ra trường, chưa làm cho một cty nào cả. bây giờ bắt đầu vào làm cho một cơ quan thuộc đơn vị sự nghiệp mới thành lập, hạch toán độc lập. bên em bắt đầu đi vào hoạt động.có một số nghiệp vụ phát sinh. em chọn hình thức chứng từ ghi sổ.em đã mua, chuẩn bị đầy đủ bộ sổ kế toán. em chưa bít phải bắt đầu làm như thế nào? (bên em chưa tìm được kế toán trưởng nên em càng khó khăn trong việc lập sổ sách) Mong các anh chị giúp đỡ em. em xin cảm ơn nhiều!

Theo mình nghĩ thì phải làm thế này:theo trình tự như sau:theo trình tự thời gian nha bạn, cái nào phát sinh trước thì phản ánh trước.)
- Lập sổ chi tiết các tài khoản trước.( trong kỳ, tuỳ theo yêu cầu quản lý của công ty mà bạn mở các sổ chi tiết cho phù hợp)
- Bảng tổng hộp chi tiết.( sau này đối chiếu với sổ cái các tài khoản)
- Bảng tổng hợp các chứng từ gốc cùng loại ( nếu có nhiều các NVKTPS giống nhau, để dễ quản lý hơn)
- Lập chứng từ ghi sổ ( những NVKT phát sinh thì đều được ghi vào, căn cứ vào thời gian phát sinh, nếu có những chứng từ lẻ ko có trong bảng tổng hợp chứng từ gốc cùng loại (BTHCTGCL) thì được phản ánh vào lun, còn có trong BTHCTGCL thì phản ánh thông tin (số, số tiền, tài khoản...) của BTHCTGCL vào, mà ghi cái nào trước thì lại cũng có nguyên tắc của nó nữa đó nha, bạn tìm hiểu thêm nha).
- Sổ đăng ký chứng từ ghi sổ. (sau khi ghi CTGS hết các NVKTPS thì mối CTGS sẽ được ghi vào 1 dòng của Sổ ĐK CTGS, lấy dòng tổng cộng để ghi vào số tiền của sổ ĐK CTGS, còn các thông tin khác thì cứ theo đó mà làm thôi, cái này dùng để đối chiều với bảng cân đối tài khoản)
- Sổ cái các tài khoản.( vào cuối kỳ) mỗi tài khoản được ghi vào một sổ cái.
- Bảng cân đối tài khoản thì lại căn cứ vào sổ cái để phản ánh.
- Cuối cùng là BCTC là xong.
Mà mình nghĩ điều này phải được học rồi chứ nhỉ?:015:

Sửa lần cuối:
thanh nga 87

thanh nga 87

Thành viên ít truy cập
17/11/08
271
1
0
Dưới bầu trời bao la
bạn nào có file kế toán theo hình thức chứng từ ghi sổ trên exel thì cho mình xin với nhé,

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA