Mỗi tuần một chuyên đề

Khi nào thì cần có hợp đồng?

• Thread starter hiennguyenkt
  • Ngày gửi
M

minhchinh

Guest
1/5/08
7
0
0
ha noi
Công ty của chúng tôi mới thành lập. Còn nghèo lắm nên phải tự mầy mò làm kế toán. Hiện nay chúng tôi có một hợp đồng và đối tác có tạm ứng trước 50% số tiền công và họ đòi xuất hoá đơn VAT. Vậy chúng tôi có xuất được không hay để kết thúc hợp đồng đã. Anh/chị cho chúng tôi biết sớm với. Xin trân trọng cảm ơn trước.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hanquang

Guest
8/12/07
171
3
0
51
Lam dong
Bạn nên căn cứ vào hợp đồng với các điều khoản mà hai bên đã ký kết.Theo mình khi kết thúc hợp đồng xuất hóa đơn cũng không sao.

H

Hoang Ha Giang

Guest
29/1/08
56
0
0
Thi xa Hung Yen
Theo mình thì bạn lên căn cứ vào hợp đồng mà làm, nếu bên đối tác đã ứng cho 50% họ đòi xuất hoá đơn thì bạn viết hoá đơn tương đương với số tiền họ đã thanh toán.Khi kết thúc hợp đồng hai bên không còn vướng mắc gì, xuất hoá đơn bình thường.

HuuLong

HuuLong

Guest
8/9/05
124
0
0
DaLat
www.danketoan.com
Công ty mình chuyên về thiết kế và dịch vụ, trườc giờ chỉ nhận và xuất hóa đơn khi khách hàng yêu cầu, hợp đồng thì cái có cái hkông mà thay vào đó là đơn đặt hàng do công ty em tự làm vậy thì có sao không ?

Cái này người ta gọi là trốn thuế đấy các pác nhở:wall:

HuuLong

HuuLong

Guest
8/9/05
124
0
0
DaLat
www.danketoan.com
khi khách hàng yêu cầu mình xuất hoá đơn thì mới xuất chứ, không ai siêng ma xuất hoá đơn kiểu như của bạn đâu, chả ai dại mà cái nào cũng xuất hoá đơn cả đâu bạn ạ, bạn cẩn thận kẻo ...nghỉ việc sớm đó. :005:

Ớ thế nữa cơ đấy, thế thì chẳng yêu nước tí nào:067:

T

trieukhang

Cao cấp
1/5/08
606
2
0
SG
Bắt buộc phải xuất hoá đơn dù bên mua không yêu cầu (trừ trường hợp doanh thu có giá trị <100.000 nếu bên mua không yêu cầu xuất hoá đơn. Nhưng phải lập Bảng kê bán lẽ và cuối ngày tổng hợp ra hoá đơn).
Không bắt buộc phải có hợp đồng. Bạn nên nghiên cứu Luật dân sự.

L

linhtinh282

Guest
12/4/08
15
0
0
Quảng Nam
giúp em với!

Công ty em có nhận làm 1 hợp đồng trị giá 38 trieu, thực chất công ty chỉ nhận 15 trieu thôi( do nhận qua trung gian, k nhận trực tiếp từ chủ đầu tư). Khi xuất hóa đơn e phải kèm theo hợp đồng là 38 triệu,nhưng số tiền thu vô k nhiều như vậy.Bây giờ e phải làm sao ạh.
Cảm ơn các anh chị nhiều!

minhdhvl

minhdhvl

Cháu ngoan Bác Hồ
11/4/06
405
4
18
HCM
Công ty em có nhận làm 1 hợp đồng trị giá 38 trieu, thực chất công ty chỉ nhận 15 trieu thôi( do nhận qua trung gian, k nhận trực tiếp từ chủ đầu tư). Khi xuất hóa đơn e phải kèm theo hợp đồng là 38 triệu,nhưng số tiền thu vô k nhiều như vậy.Bây giờ e phải làm sao ạh.
Cảm ơn các anh chị nhiều!

Bạn phải hỏi giám đốc cty bạn chứ.Bên trung gian có ký HD thầu phụ với cty bạn không?

L

linhtinh282

Guest
12/4/08
15
0
0
Quảng Nam
Bạn phải hỏi giám đốc cty bạn chứ.Bên trung gian có ký HD thầu phụ với cty bạn không?

Dạ k có ah, mà hỏi GĐ là hỏi vấn đề gì bạn,minh mới làm ktoán chưa hình dung ra duoc van de,bạn giúp mình vói.cam on nhieu nha

kunkun

kunkun

(_ __')
18/9/07
462
0
16
Hồ Chí Minh

nên làm đúng theo pháp luật, làm bao nhiêu thì xuất hóa đơn thực bấy nhiêu..đừng nên phạm tội mà muốn phạm tội thì đừng post bài công khai hỏi như vậy???? chẳng ai chỉ đâu....:011:

L

linhtinh282

Guest
12/4/08
15
0
0
Quảng Nam
nên làm đúng theo pháp luật, làm bao nhiêu thì xuất hóa đơn thực bấy nhiêu..đừng nên phạm tội mà muốn phạm tội thì đừng post bài công khai hỏi như vậy???? chẳng ai chỉ đâu....:011:

Bạn cho mình hỏi tí: Số tiền xuất ghi trong hóa đơn lớn hơn thực tế nhận vào thì có lợi cho nhà nước chứ sao nhỉ, lỗ cho DN vì phải tìm chi phí để bù vào.

kunkun

kunkun

(_ __')
18/9/07
462
0
16
Hồ Chí Minh
Bạn cho mình hỏi tí: Số tiền xuất ghi trong hóa đơn lớn hơn thực tế nhận vào thì có lợi cho nhà nước chứ sao nhỉ, lỗ cho DN vì phải tìm chi phí để bù vào.

học nguyên tắc kế toán nói thế nào hở bạn????? có cho phép làm cái điều đó không, nhà nước mà bít, họ cho bạn tờ giấy triệu tập đấy nhá....:067:

kunkun

kunkun

(_ __')
18/9/07
462
0
16
Hồ Chí Minh

học nguyên tắc kế toán nói thế nào hở bạn????? có cho phép làm cái điều đó không, nhà nước mà bít, họ cho bạn tờ giấy triệu tập đấy nhá....:067:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA