Về vấn đề tăng vốn đầu tư

• Thread starter thangnamchomong
  • Ngày gửi
T

thangnamchomong

Trung cấp
6/3/04
105
1
16
Cac anh chi thong cam, sao em nhan VNI ma go tieng Viet khong duoc !

So la doanh nghiep em moi thanh lap, hoan toan la von tu co khong vay muon, von dau tu da dang ky la 1,2 ti. Nhung sau do mua sam TSCD ... tong so von hien gio da vuot hon 1.2 ti roi. Chuyen tang von la chuyen duong nhien phai lam sau do nhung van de ghi chep so sach trong thang phai nhu the nao de can doi ? vi ben nguon von va ben tai san chenh lech nhau .
Con mot viec em muon hoi nua la CCDC khi nao thi dua vo 142, 242 de phan bo ? Em muon biet ve thoi gian su dung nhu the nao thi moi dua vo hai TK do ?Con ve TSCD thi hinh nhu co khung phan bo chi phi thi phai. Em muon biet ve van de nay thi tim hieu o dau ?

Mong cac anh chi giup do em. Xin cam on !!

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Ở trường hợp vốn đầu tư đã vượt vốn đăng ký thì bạn phải để số tiền vượt đó là nợ còn phải trả cho khách hàng hoặc là số tiền đó đã được mượn của một thành viên nào đó..... sau đó khi tăng vốn lên thì sẽ làm phiếu chi để trả lại.
Còn ở trường hợp tài sản cố định thì bạn nên tìm lại trong thư viện của WKT sẽ có văn bản về khấu hao này.

T

thangnamchomong

Trung cấp
6/3/04
105
1
16
Chi MINA oi cho em hoi mot cau nua :
Khi mua TSCD co mot so chi phi nhu :rut ruot container, chi phi van chuyen, le phi hai quan,... co mot so co hoa don GTGT nen da dua vo bao cao thue GTGT hang thang roi. Nhung sau do minh khong dua nhung chi phi do vao nguyen gia TSCD de trich khau hao. Nhu vay khi quyet toan thue co bac be gi minh khong chi ( vi nhung khoan chi do thuc chat don vi khong chi ma do trung gian lam roi mang chung tu ve ).

Neu co the chi chi chi cach go tieng Viet voi. Cam on chi nhieu !

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
N/A nói:
Neu co the chi chi chi cach go tieng Viet voi. Cam on chi nhieu !
Trước tiên bạn nên thoát hẳn bộ gõ Tiếng Việt ở máy của bạn rồi sau đó vào WKT nhắn vào nút Vni rồi đánh bình thường.
Các chi phí đó bạn được tinhváo nguyên giá TSCĐ để tính khấu haoo. Bạn nên phân biệt rõ giữa việc báo cáo thuế GTGT và hạch toán chi phí cho từng nghiệp vụ kế toán phát sinh.
Thân

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
N

ngphe

Guest
23/4/03
20
0
0
Việc bạn mua TSCĐ hay các chi phí khác ban đầu lớn hơn số vốn kinh doanh mà cty bạn có thì bạn nên xem xét thật kỹ trước khi bổ sung thêm vốn kinh doanh. Vì khi mua sắm thêm TSCĐ hay chi dùng cho các chi phí ban đầu vượt quá số tiền mặt hiện có của Cty bạn thì chủ doanh nghiệp có thể vay mượn từ các tổ chức hay cá nhân để có đủ tiền cho các khoản chi đó, nên theo đó mà bạn hạch toán. Chẳn hạn, Sếp bạn bỏ thêm tiền túi ra hoặc mượn từ ngân hàng hay các thành viên khác trước khi chi các khoản đó thì bạn có thể hạch toán như sau:
Nợ 111/112
Có 311/341
Bạn nhớ mở sổ chi tiết theo dõi cho từng đối tượng
Nếu Cty bạn mua TSCĐ chỉ trả hết số tiền mặt hiện có tại cty số còn lại sẽ trả chậm thì bạn hạch toán như sau
Nợ 211
Có 111
Có 331
Còn việc trích khấu hao TSCĐ, khung trích khấu hao cho từng TSCĐ thì bạn có thể xem Quyết định số 206/2003/QĐ-BTC của Bộ Tài Chính ban hành ngày 12/12/2003.
Còn khi xuất dùng CCDC nếu thời gian phân bổ trong thời hạn của năm báo cáo tài chính thì bạn hạch toán vào TK 142 sau đó phân bổ dần vào chi phí, nếu thời gian phân bổ của CCDC đó kéo dài từ năm tài chính này qua năm tài chính khác thì bạn hạch toán vào TK 242 sau đó trích dần. Ví dụ CCDC đó sẽ phân bổ trong 8 tháng nếu thời gian bắt đầu từ tháng 04/2004 kết thúc vào tháng 12/2004( nghĩa là còn trong niên hạn của năm tài chính, nếu năm tài chính bắt đầu từ 01/01/xxxx và kết thúc vào 31/12/xxxx) thì bạn hạch toán giá trị của CCDC đó vào TK 142. Nếu thời gian phân bổ bắt đầu từ tháng 06/2004 đến tháng 02/2005 thì bạn hạch toán vào TK 242 mặc dù chỉ phân bổ trong 8 tháng nhưng đã kéo dài qua năm tài chính khác. Đối với CCDC khi bạn xuất dùng tháng nào thì bạn phân bổ ngay trong tháng đó.

D

dieu

Guest
19/11/04
56
0
6
govap
minh cung co mot van de thac mat ve nguon von nay mong duoc giup do:
thu 1:so du tai khoan 411 cua cong ty minh dang thuc tap chi co: 5.000.000.000d nhung trong bang thuyet minh bao cao tai chinh, phan tinh hinh tang giam nguon von thi so du cua nguon von la 7.000.000.000 nhu the co hop ly ko.

thu 2 : khi cong ty khac gop von lien doanh vao cong ty thi ho hach toan : No 111/ co 3338, chu khong ghi tang nguon von kinh doanh, nhu the co dung khong.

N

nguyentronghuy

Guest
3/3/05
28
0
0
44
Binh Duong
Chào em,
Em xem bảng cân đối kế toán chia làm 2 phần: Tài sản & nguồn vốn. Như vậy nguồn vốn kinh doanh từ 2 nguồn: vốn tự có và vốn vay (411 là nguồn vốn tự có). Em đọc lại thuyết minh xem có thuyết minh chi tiết nguồn vốn hay không.
Góp vốn liên doanh phải được hạch toán là nguồn vốn chủ sở hữu. Em xem lại giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh có thể hiện phần góp vốn của bên liên doanh hay không? nếu không có, thì có thể đây là một khoản vay (tài khoản nợ phải trả). Và việc phản ảnh khoản này vào Tài khoản 333..chắc chắn là không đúng vì đây là tài khoản để phản ảnh thuế và các khoản phải nộp ngân sách nhà nước.

V

Vu Thi Hoai Nhung

Guest
30/11/05
34
0
0
44
TP.HCM
em chao cac anh chi . em la thanh vien moi cua WKT.
em co mot van de nhu sau :
cty em co von dieu le la 300tr sau 2 nam hoat dong bi lo , cty chua chua lam thu tuc tang von . em da vay cua thanh vien trong cty la 300tr va cho toi thoi diem nay tren BCTC cua cty thi nguon von chu so huu bi am . em khong biet dieu nay co hop le khong va khong biet lam sao. Cac anh chi co the giup em duoc khong .

Warning: Đề nghị bạn gõ bài viết bằng tiếng Việt có dấu.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
phamcung

phamcung

Guest
30/9/05
378
13
0
Hanoi
Về kế toán mà nói thì không có vấn đề gì cả. Cứ để âm cho tới khi nào (a) có lãi bù vào thành hết âm, (b) tăng vốn để hết âm, (c) giải thể hoặc phá sản.

Về tài chính thì gay rồi, trong trường hợp này người ta gọi là ăn vào vốn, đây chính là thời điểm phải tái cơ cấu tài chính (ít nhất là tái cơ cấu nợ)

V

Vu Thi Hoai Nhung

Guest
30/11/05
34
0
0
44
TP.HCM
Cảm ơn "phamcung"

theo bạn nói vậy là không sao , mình cứ quyết toán năm 2005 bình thường không có vấn đề gì . vì hiện tại sếp minh chưa nói gì về việc tăng vốn.
ban cho mình hỏi xíu nha , việc tái cơ cấu nợ làm như thế nào mình không rành lắm .

V

Vu Thi Hoai Nhung

Guest
30/11/05
34
0
0
44
TP.HCM
phamcung nói:
Về kế toán mà nói thì không có vấn đề gì cả. Cứ để âm cho tới khi nào (a) có lãi bù vào thành hết âm, (b) tăng vốn để hết âm, (c) giải thể hoặc phá sản.

Về tài chính thì gay rồi, trong trường hợp này người ta gọi là ăn vào vốn, đây chính là thời điểm phải tái cơ cấu tài chính (ít nhất là tái cơ cấu nợ)

Cảm ơn "phamcung"

theo bạn nói vậy là không sao , mình cứ quyết toán năm 2005 bình thường không có vấn đề gì . vì hiện tại sếp minh chưa nói gì về việc tăng vốn.
ban cho mình hỏi xíu nha , việc tái cơ cấu nợ làm như thế nào mình không rành lắm .

phamcung

phamcung

Guest
30/9/05
378
13
0
Hanoi
Tái cơ cấu nợ là tìm cách giảm nợ. Có một số cách sau:

- Bán bớt Tài sản để thanh toán nợ, bán hết hàng tồn kho, rồi bán sang TSCĐ- gọi là hết nạc vạc đến xương ấy mà
- Vay thêm, ở đây hết sức chú ý là vay thêm với kỳ hạn nào, thường là người ta vay một khoản dài hạn khác để thanh toán cho một khoản vay dài hạn đã đến hạn, giải pháp này chỉ có khả năng thực hiện được nếu các chỉ số thanh toán ngắn hạn là tốt. Đặc biệt không bao giờ được dùng món ngắn hạn chưa đáo hạn để trả món dài hạn đã đến hạn
- Các cổ đông rót thêm vốn, giải pháp này buộc các chủ sở hữu phải rót thêm vón cho DN
- Xin xoá nợ từ các chủ nợ, giải pháp này cũng có thể thực hiện được, nếu DN (a) ở bên bờ vực phá sản, (b) chứng minh được cho chủ nợ thấy là nếu được xoá nợ một phần thì mình tiếp tục sống được và trả được nợ, (c) được các chủ nợ đồng ý
- Bán công ty cho một công ty khác, công ty này đồng ý mua tài sản và tiếp nhận công nợ.

V

Vu Thi Hoai Nhung

Guest
30/11/05
34
0
0
44
TP.HCM
phamcung nói:

- Bán bớt Tài sản để thanh toán nợ, bán hết hàng tồn kho, rồi bán sang TSCĐ- gọi là hết nạc vạc đến xương ấy mà
- Vay thêm, ở đây hết sức chú ý là vay thêm với kỳ hạn nào, thường là người ta vay một khoản dài hạn khác để thanh toán cho một khoản vay dài hạn đã đến hạn, giải pháp này chỉ có khả năng thực hiện được nếu các chỉ số thanh toán ngắn hạn là tốt. Đặc biệt không bao giờ được dùng món ngắn hạn chưa đáo hạn để trả món dài hạn đã đến hạn
- Các cổ đông rót thêm vốn, giải pháp này buộc các chủ sở hữu phải rót thêm vón cho DN
- Xin xoá nợ từ các chủ nợ, giải pháp này cũng có thể thực hiện được, nếu DN (a) ở bên bờ vực phá sản, (b) chứng minh được cho chủ nợ thấy là nếu được xoá nợ một phần thì mình tiếp tục sống được và trả được nợ, (c) được các chủ nợ đồng ý
- Bán công ty cho một công ty khác, công ty này đồng ý mua tài sản và tiếp nhận công nợ.

Cảm on bạn phạm cung rất nhiều mình hiểu rồi . Tết rồi bạn ăn tết có vui không , mình chúc bạn 1 năm mới hạnh phúc và thành công trong công việc.
mình còn có một vấn đề trong báo cáo cuối năm như vậy nè : bảng KQKD có 3 cột "kỲ NÀY", "KỲ TRƯỚC", " LŨY KẾ TỪ ĐẦU NĂM "

CỘT " KỲ TRƯỚC" có phải là số liệu của năm trước không , "KỲ NÀY " là số liệu phát sinh trong năm báo cáo, " LUYKẾ TỪ ĐẦU NĂM " là 2 cột "kỳ trước" + "kỳ này" phải không bạn chỉ giúp mình nha . vì mình chưa ro lắm
CẢM ƠN BẠN NHIỀU:two:

V

Vu Thi Hoai Nhung

Guest
30/11/05
34
0
0
44
TP.HCM
phamcung nói:

V

Vu Thi Hoai Nhung

Guest
30/11/05
34
0
0
44
TP.HCM
Vu Thi Hoai Nhung nói:
Cảm on bạn phạm cung rất nhiều mình hiểu rồi . Tết rồi bạn ăn tết có vui không , mình chúc bạn 1 năm mới hạnh phúc và thành công trong công việc.
mình còn có một vấn đề trong báo cáo cuối năm như vậy nè : bảng KQKD có 3 cột "kỲ NÀY", "KỲ TRƯỚC", " LŨY KẾ TỪ ĐẦU NĂM "

CỘT " KỲ TRƯỚC" có phải là số liệu của năm trước không , "KỲ NÀY " là số liệu phát sinh trong năm báo cáo, " LUYKẾ TỪ ĐẦU NĂM " là 2 cột "kỳ trước" + "kỳ này" phải không bạn chỉ giúp mình nha . vì mình chưa ro lắm
CẢM ƠN BẠN NHIỀU:two:

Như mình nói cuối năm QT cty mình lỗ thăm vào vốn , khi dó vốn CSH của cty mình âm, khi mình làm thuyết minh báo cáo tài chính ở tỷ số NGUỒN VỐN CHỦ SỞ HỮU/TỔNG NGUỒN VỐN = con số âm vậy có được không

N

Nguyễn Bình

Đại ngố
22/11/05
308
2
0
TP HCM
Có thế nào thì cứ làm như thế thôi, vì vốn bị gặm mất rồi lấy đâu ra mà dương nữa.

H

hangthaiHTC

Guest
28/9/05
31
0
0
59
Ha Noi
Chào cả nhà !
Các bạn cho mình hỏi chút nhé :
Mình là công ty mẹ thuộc Cty cổ phần có vốn Nhà nước trên 51%,có MST 10 số và có các đơn vị con có MST 13 số và đều hạch toán phụ thuộc . Trong các đơn vị con có duy nhất 1 công ty TNHH có giấy phép KD riêng có con dấu riêng, trong vốn điều lệ có 1 phần vốn do công ty mẹ đầu tư .
Hàng tháng chúng tôi có chuyển tiền chi phí cho các công ty con theo kế hoạch được duyệt và đều hạch toán vào 1361 vàkhi hợpnhất BCTC toàn cty sẽ triệt tiêu số dư 136và 336. nhưng số tiền đầu tư vào CTY TNHH thì HT vào221 và Cty con HT vào 411,nhung khi hợp nhất BCTC thì 411 toàn cty lớn hơn thục tế đúng băng số dư 221 . vậy đúng hay sai và sửa như thế nào ? bạn nào giúp tôi vơi nhe !cảm ơn nhiều nhiều .

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA