Góp Vốn Liên Doanh Bằng Tài Sản

• Thread starter dop772000
  • Ngày gửi
D

dop772000

Guest
18/12/06
3
0
1
Ha Noi
Các anh, chi cho em hỏi:
Công ty em là công ty CP hoạt động trên 2 mảng: kinh doanh nhà hàng và Xây dựng. Nay Tổng giám đốc quyết định chuyển toàn bộ mảng nhà hàng sang làm vốn góp liên doanh với Công ty CP A (Tổng giám đốc của Công ty A lại là cổ đông của của công ty em). Công ty A này thuộc cùng quận. Vậy cho em hỏi em phải làm những gì với thuế? Các mẫu thông báo.... cần cso để làm việc với thuế? Công ty em có phải quyết tóan thuế không? Hạch tóan sổ sách ra sao? Hóa đơn ntn?. Em đã hỏi Phòng tư vấn hỗ trợ doanh nghiệp của Cục thuế HN, chi cục thuế rồi nhưng họ trả lời rất chung chung. Các anh, chị giúp em với nhé.Thanks

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hongthangph

Cao cấp
7/2/06
280
4
0
49
ha noi
Theo những gì mình được biết nếu công ty bạn góp vốn liên doanh thì công ty của bạn không phải báo cáo gì với cơ quan thuế cả (tham khảo luật DN, luật quản lý thuế...)

D

ducbks

Guest
19/7/07
14
0
0
55
Đà Nẵng
Cái này bạn phải nói rõ hơn, nếu góp vốn bình thường thì chỉ bên em thực hiện theo các quy định của Luật Doanh nghiệp năm 2005. Trong trường hợp góp vốn thành lập pháp nhân mới thì có phức tạp hơn.

D

dop772000

Guest
18/12/06
3
0
1
Ha Noi
Cái này bạn phải nói rõ hơn, nếu góp vốn bình thường thì chỉ bên em thực hiện theo các quy định của Luật Doanh nghiệp năm 2005. Trong trường hợp góp vốn thành lập pháp nhân mới thì có phức tạp hơn.

Theo em được biết nếu góp vốn liên doanh bằng TSCĐ thông thường (ví dụ như xe, máy móc thiết bị, quyền sử dụng đất...) thì đơn giản rồi. Nhưng đây là góp vốn liên doanh bằng quyền sở hữu Nhà hàng. Em hỏi bên thuế thì được trả lời là phải làm quyết toán thuế toàn bộ mảng Nhà hàng rồi mới được góp vốn. Em vẫn chưa hiểu rõ lắm về vấn đề này. các anh, chị giúp em với nhé. Thanks.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA