chế độ tàu xe phép năm

• Thread starter phamhoa76
  • Ngày gửi
P

phamhoa76

Guest
22/10/07
9
0
0
hcm
Cơ quan mình thuộc HCSN có thu, mình đang thanh toán chế độ tàu xe đi phép. Xin cho hỏi: Phương tiện thông dụng (chọn tàu lử có được không), loại chỗ gì (ghế, giường, giường tầng bao nhiêu, có hay không có máy lạnh), hành trình của tàu Bắc Nam bao nhiêu tiếng. Xin các bạn giúp mình với .Cám ơn nhé.
:smile3:

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Bạn là đơn vị sự nghiệp có thu:
Chế độ tầu xe nghỉ phép năm thanh toán theo qui chế chi tiêu nội bộ, các qui định như bạn hỏi do qui chế đặt ra. Trong qui chế phải thể hiện được
Thanh toán bằng phương tiện gì ; loại vé thanh toán là gì trường hợp đặc biệt ra sao. Từ đó cứ thế mà thanh toán giá lên thì thanh toán lên giá xuống thì thanh toán xuống(Hành trình tầu thì có liên quan gì đến thanh toán tầu xe đi phép đâu, có vé thì thanh toán không vé thì nghỉ luôn)

P

phamhoa76

Guest
22/10/07
9
0
0
hcm
cám ơn bạn, nhưng hiện nay đơn vị mình chưa xây dựng quy chế chi tiêu nội bộ

hoanghuytu

hoanghuytu

Cao cấp
7/9/06
562
13
18
40
Thanh Hóa
Thông thường thì bạn chỉ thanh toán theo loại vé thường. Nhưng đối với tôi, vì cũng không chiếm tỷ trọng lớn trong số tiền chi hàng tháng, nên tôi thường thanh toán theo vé họ đem về, có thể là thường hoặc sang sang tí cũng được.

P

phamhoa76

Guest
22/10/07
9
0
0
hcm
Nếu trong đơn vị có 2 Cán bộ cùng nghỉ phép 1 địa phương thì mình phải thanh toán cho 2 người này số tiền như nhau. Mình không biết nên có 1 quyết định tạm thời hay là tờ trình để giám đốc duyệt về phương tiện,loại chỗ,hành trình tàu để công bằng khi thanh toán cho nhân viên.

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
912
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Nếu trong đơn vị có 2 Cán bộ cùng nghỉ phép 1 địa phương thì mình phải thanh toán cho 2 người này số tiền như nhau. Mình không biết nên có 1 quyết định tạm thời hay là tờ trình để giám đốc duyệt về phương tiện,loại chỗ,hành trình tàu để công bằng khi thanh toán cho nhân viên.
Cơ quan mình cũng có nhiều các bộ hàng năm vẫn nghỉ phép năm và chỉ thanh toán theo tiền vé tàu, xe thực tế. Đúng như anh Phihung nói. Nếu có vé thì thanh toán còn nếu ko thì ko được thanh toán. KHông nhất thiết phải thanh toán = nhau trong TH 2 cán bộ về nghỉ cùng đại phương vì ko có quy định nào là anh nhân viên phải đi phương tiện gì, và phải ngồi ở ghế hạng nào cả.....

Sửa lần cuối:
P

phamhoa76

Guest
22/10/07
9
0
0
hcm
Nếu đi cùng 1 địa điểm, 1 người đi máy bay, 1 người đi tàu lửa. Với người đi tàu lửa thì thanh tóan theo thực tế (Chiều vào - chiều ra khác loại tàu, loại vé), còn đi máy bay thì sẽ căn cứ vào đâu thanh toán?

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
912
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Nếu đi cùng 1 địa điểm, 1 người đi máy bay, 1 người đi tàu lửa. Với người đi tàu lửa thì thanh tóan theo thực tế (Chiều vào - chiều ra khác loại tàu, loại vé), còn đi máy bay thì sẽ căn cứ vào đâu thanh toán?
Về máy bay thì mình ko hiêu rlắm nhưng theo mình nghĩ thì trên tám vé máy bay cũng thẻ hiện điểm đến và điểm đi chứ, hoặc người đó sẽ mua hai lần vé, 1 đi và 1 về nhưng cũng có thể là vé khứ hồi. Như vậy chưa đủ căn cứ sao?

V

vdnam

Guest
8/4/08
63
1
0
thừa thiên huế
Theo mình là vào qui chế chi tiêu nội bộ hết cả. Nếu đơn vị chưa có qui chế chi tiêu nội bộ thì không được thanh toán tiền tàu xe khi đi nghỉ
Trích điểm 4 điều 9 NGHỊ ĐỊNH 195/CP NGÀY 31-12-1994 QUY ĐỊNH CHI TIẾT
VÀ HƯỚNG ẪN THI HÀNH MỘT SỐ ĐIỀU CỦA BỘ LUẬT LAO ĐỘNG
VỀ THỜI GIỜ LÀM VIỆC, THỜI GIỜ NGHỈ NGƠI như sau:
"4- Tiền tàu xe và tiền lương trong những ngày đi đường do người sử dụng lao động và người lao động thoả thuận; đối với người lao động làm việc ở vùng xa xôi hẻo lánh (vùng núi cao, vùng sâu, hải đảo) khi đi nghỉ hàng năm thì được người sử dụng lao động thanh toán tiền tàu xe và tiền lương cho những ngày đi đường."
Không biết có đúng không nữa.

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
912
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Theo mình là vào qui chế chi tiêu nội bộ hết cả. Nếu đơn vị chưa có qui chế chi tiêu nội bộ thì không được thanh toán tiền tàu xe khi đi nghỉ
Trích điểm 4 điều 9 NGHỊ ĐỊNH 195/CP NGÀY 31-12-1994 QUY ĐỊNH CHI TIẾT
"4- Tiền tàu xe và tiền lương trong những ngày đi đường do người sử dụng lao động và người lao động thoả thuận; đối với người lao động làm việc ở vùng xa xôi hẻo lánh (vùng núi cao, vùng sâu, hải đảo) khi đi nghỉ hàng năm thì được người sử dụng lao động thanh toán tiền tàu xe và tiền lương cho những ngày đi đường."
Không biết có đúng không nữa.
Mình vẫn ko hiểu. Đọc cái dòng đỏ đỏ ấy có thể hiểu là ko được thanh toán khi đơn vị chưa xây dựng được quy chế chi tiêu không nhỉ?

V

vdnam

Guest
8/4/08
63
1
0
thừa thiên huế
Vì mình là cơ quan HCSN nên không có thoả ước lao động nên không được thanh toán (trừ khi được quy định trong quy chế chi tiêu nội bộ được duyệt) hoặc chỉ được thanh toán đối với người lao động làm việc ở vùng xa xôi hẻo lánh (vùng được quy định là vung sâu, vùng xa) khi đi nghỉ phép

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
912
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Vì mình là cơ quan HCSN nên không có thoả ước lao động nên không được thanh toán (trừ khi được quy định trong quy chế chi tiêu nội bộ được duyệt) hoặc chỉ được thanh toán đối với người lao động làm việc ở vùng xa xôi hẻo lánh (vùng được quy định là vung sâu, vùng xa) khi đi nghỉ phép
Cám ơn bạn, Nhưng bạn có văn bản nào quy định việc 1 đơn vị chưa có quy chế chi tiêu nội bộ thì ko được phép thanh toán các khoản này theo chế độ ko? Cho mình xin với nhé. Cám ơn bạn.

V

vdnam

Guest
8/4/08
63
1
0
thừa thiên huế
Vì đơn vị mình là HCSN nên không có thoả ước lao động, do vậy không được thanh toán tiền tàu xe nghỉ phép (trừ khi đã được quy định trong Quy chế chi tiêu nội bộ được duyệt) hoặc chỉ được thanh toán khi minh làm việc ở cơ quan có trụ sở ở vùng xa xôi hẻo lánh (được nhà nước quy định ở là vùng sâu, vùng xa) khi đi nghỉ phép.
Đôi điều trao đổi cùng bạn.

V

vdnam

Guest
8/4/08
63
1
0
thừa thiên huế
Vì chưa xây dựng được quy chế chi tiêu nội bộ tức là đơn vị bạn chưa có quyền tự chủ về tài chính theo NĐ43/CP. Do vậy mọi khoản chi tiêu của đơn vị bạn phải được chi theo những gì Nhà nước quy định, bằng hoặc thấp hơn mức quy định của nhà nước.
Đôi điều trao đổi.

V

vdnam

Guest
8/4/08
63
1
0
thừa thiên huế
Mà theo điểm 4 điều 9 NGHỊ ĐỊNH 195/CP NGÀY 31-12-1994 QUY ĐỊNH CHI TIẾT
không quy định CBCNV được thanh toán tức là không có chế độ đó.
Sửa/Xóa nội dung

P

phamhoa76

Guest
22/10/07
9
0
0
hcm
Bạn QuynhLy chưa hiểu ý của mình rồi. Thực tế là như thế này: có 2 người đi cùng 1 địa điểm: 1 người đi tàu, 1 người đi máy bay. Người đi tàu sẽ được thanh toán theo vé thực tế (2 chặng đường có giá vé không giống nhau), còn người đi máy bay sẽ căn cứ vào đâu thanh toán. Cho nên phải có cách tính quy về 1 điểm chung.

V

vdnam

Guest
8/4/08
63
1
0
thừa thiên huế
Bạn QuynhLy chưa hiểu ý của mình rồi. Thực tế là như thế này: có 2 người đi cùng 1 địa điểm: 1 người đi tàu, 1 người đi máy bay. Người đi tàu sẽ được thanh toán theo vé thực tế (2 chặng đường có giá vé không giống nhau), còn người đi máy bay sẽ căn cứ vào đâu thanh toán. Cho nên phải có cách tính quy về 1 điểm chung.
Bạn cứ theo quy định mà làm (thông tư 23/BTC/2007 quy định về chế độ công tác phí va căn cứ vào quy định của UBND tỉnh) về chế độ công tác phí để thực hiện.
Do vay người đi bằng máy bay nếu không đủ tiêu chuẩn trên thì bạn chỉ thanh toán theo giá vé tàu hiện hành và khi lưu chứng từ kế toán bạn vẫn kẹp vào hồ sơ vé máy bay không sao cả.
Thank.

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
912
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Bạn cứ theo quy định mà làm (thông tư 23/BTC/2007 quy định về chế độ công tác phí va căn cứ vào quy định của UBND tỉnh) về chế độ công tác phí để thực hiện.
Do vay người đi bằng máy bay nếu không đủ tiêu chuẩn trên thì bạn chỉ thanh toán theo giá vé tàu hiện hành và khi lưu chứng từ kế toán bạn vẫn kẹp vào hồ sơ vé máy bay không sao cả.
Thank.
Nhưng bạn ấy cũng đang hỏi về vé tàu, xe, máy bay của cán bộ nghỉ phép năm thôi anh ạ. Có phải đi công tác đâu....

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA