Tăng vốn điều lệ

Thảo luận trong 'QĐ 15 - Chế độ kế toán DN' bắt đầu bởi dung1983, 3 Tháng tư 2008.

1,829 lượt xem

  1. dung1983

    dung1983 Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    7
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    HA NOI
    Công ty mình năm 2007 đăng ký vốn điều lệ là 5 tỷ, SAng năm 2008 đăng ký lại với số vốn là 50 tỷ
    VẬy mình phải xử lý khoản thay đổi này thé thế nào??
    Mình nghe nói có thể góp vốn điều lệ theo "lộ trình", vậy "lộ trình" này có giới hạn trong thời gian bao nhiêu ko??? Có Văn bản nào hướng dẫn cụ thể ko?
    Xin ý kiến cả nhà nghe??
     
    #1
  2. Pear59

    Pear59 Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    558
    Đã được thích:
    1
    Giới tính:
    Nữ
    Nơi ở:
    VN
    Bạn xem Luật doanh nghiệp 2005.

    Quy định đối với Cty cổ phần:
    Điều 80. Nghĩa vụ của cổ đông phổ thông
    1. Thanh toán đủ số cổ phần cam kết mua trong thời hạn chín mươi ngày, kể từ ngày công ty được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh; chịu trách nhiệm về các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác của công ty trong phạm vi số vốn đã góp vào công ty.
    ...

    Điều 84. Cổ phần phổ thông của cổ đông sáng lập
    4. Trường hợp các cổ đông sáng lập không đăng ký mua hết số cổ phần được quyền chào bán thì số cổ phần còn lại phải được chào bán và bán hết trong thời hạn ba năm, kể từ ngày công ty được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh.
     
    #2
  3. tamnt07

    tamnt07 Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!

    Bài viết:
    5,065
    Đã được thích:
    443
    Nơi ở:
    The Capital
    chị Pear59 ơi theo em hiểu thì ý bạn ấy hỏi lộ trình của đợt tăng vốn chứ không phải là lần thành lập đầu tiên. Trong điều 80 không nói rõ là ngày công ty được cấp và được cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh.
     
    #3
  4. Ocean 13

    Ocean 13 Đại dương bao la ...

    Bài viết:
    1,155
    Đã được thích:
    5
    Nơi ở:
    Đại Dương
    thời hạn như nhau mà.
    Nhưng lộ trình đó cũng phải đăng ký với Sở KHĐT đó bạn ah
     
    #4

Chia sẻ trang này