Hạch toán các khoản trả trước như thế nào

• Thread starter T.Huyen
  • Ngày gửi
T

T.Huyen

Guest
13/8/07
16
0
1
Nha Trang- Khánh Hòa
Cho em hỏi đơn vị em ký các hợp đồng dịch vụ nhưng kéo dài sang năm sau mới thanh lý, và đơn vị em lại ký hợp đồng thuê khoán chuyên môn với 1 số cá nhân bên ngoài để thực hiện 1 số công việc trong HĐ đó, vậy khi thanh toán tiền cho các cá nhân trên thì phải hạch toán như thế nào? có được tính chi phí cho năm nay được không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

Pear59

Cao cấp
11/12/06
558
1
18
49
VN
Bạn xem thêm VAS14: doanh thu và chi phí ghi nhận theo nguyên tắc phù hợp.

Theo mình các khoản chi trên hạch toán vào TK142. Khi nào ghi nhận doanh thu thì kết chuyển 142 vào chi phí.

P

Pear59

Cao cấp
11/12/06
558
1
18
49
VN
Cho em hỏi đơn vị em ký các hợp đồng dịch vụ nhưng kéo dài sang năm sau mới thanh lý, và đơn vị em lại ký hợp đồng thuê khoán chuyên môn với 1 số cá nhân bên ngoài để thực hiện 1 số công việc trong HĐ đó, vậy khi thanh toán tiền cho các cá nhân trên thì phải hạch toán như thế nào? có được tính chi phí cho năm nay được không?

Lúc đầu có nói là HCSN đâu :wall: vụ này thì botay.com

itamateurvn

itamateurvn

Thành viên không tích cực
16/10/07
237
0
0
Mường Tè
Nhưng mình là đơn vị hành chính sự nghiệp đâu có sử dụng được tài khoản 142 đâu
Không được thì sử dụng tài khoản khác có nội dung kịnh tế tương tự Lêu Lêu

H

hoidapketoan

Guest
12/8/07
14
0
0
45
Ha Noi
Vi cty bạn ký hợp dồng kéo dài nhiều năm ( trên một năm Tài chính) thi phải kết chuyển vào TK242-Chi phí trả trước dài hạn, sau đó phân bổ dần. Còn trường hợp cty đã thuê khoán chuyên môn, trước hết phải có hợp đồng thuê khoán chuyên môn thì mới đựơc xem là chi phí hợp lý, nhưng theo TT60, với trường hợp đó thì cty bạn phải trích 10%/ giá trị hợp đồng thuê khoán đó ( có mẫu chứng từ nộp nhà nước). Nếu không sau này khi quyết toán thì cty bạn sẽ bị truy thu khoản đó.-Như vậy mới xem là hợp lý.

TK 242 hình như là tài khoản của kế toán doanh nghiệp, đây là đơn vị sự nghiệp mà bạn.
Theo mình thì bạn phải xác định: có tính doanh thu trong năm hay không? tính tỷ lệ doanh thu bao nhiêu? từ đó xác định tỷ lệ chi phí thuê ngoài cho phù hợp. Còn nếu không tính doanh thu trong năm thì các khoản chi phí thuê ngoài đã chi trả bạn có thể hạch toán vào tài khoản công nợ hoặc chi phí trả trước (TK643) để năm nào tính doanh thu thì năm đó kết chuyển chi phí.
Có gì sai thì các bạn góp ý cho mình nhé

T

thuydiem1986

Guest
theo mình thì khi nào mà khối lượng công việc hoàn thành bao nhiêu bạn ghi doanh thu thì bạn phân bổ chi phí thuê nhân công vào theo tỷ lệ hoàn thành khối lượng công việc. Và vì đây là khoản bạn thuê ngoài nên bạn hạch toán qua TK 331 hoặc 111.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Trời ạ làm ơn mở quyết định 19 ra và đọc kỹ tài khoản 643 dùm đi

V

vdnam

Guest
8/4/08
63
1
0
thừa thiên huế
"Cho em hỏi đơn vị em ký các hợp đồng dịch vụ nhưng kéo dài sang năm sau mới thanh lý, và đơn vị em lại ký hợp đồng thuê khoán chuyên môn với 1 số cá nhân bên ngoài để thực hiện 1 số công việc trong HĐ đó, vậy khi thanh toán tiền cho các cá nhân trên thì phải hạch toán như thế nào? có được tính chi phí cho năm nay được không?"
Gửi bạn T.Huyen:
Xin trao đổi nếu có gì không phải mong mọi bỏ qua nhé.
Theo quyết định 19 về chế độ kế toán hành chính sự nghiệp. Thì bạn thuê hợp đồng thuê khoán chuyên môn với 1 số cá nhân bên ngoài để thực hiện 1 số công việc trong HĐ đó được coi là một khoản phải trả người cung cấp dịch vụ (phải trả người bán), do vậy bạn hạch toán ngư sau:
Nợ TK 643:
Có TK 131: (Nếu bạn chưa thanh toán)
Có TK 111: (Nếu bạn thanh toán)
Định kỳ hàng tháng bạn phân bổ như sau:
Nợ TK 631:(Nếu công việc thực hiện trong HĐ là hoạt động SXKD)
Nợ TK 661: (Nếu là công việc chuyên môn dung cho hoạt động thường xuyên)
Nợ TK 635: Nếu đó là HĐ thực hiện một số công việc theo đơn đặt hàng của nhà nước.
Có TK 643:
Đôi điều trao đổi cùng các bạn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA