doanh nghiệp chế xuất ngoài khu chế xuất

• Thread starter Dương Ngọc Oanh
  • Ngày gửi
D

Dương Ngọc Oanh

Guest
chào các bạn!

tôi đang tìm các quy định về thành lập, hoạt động của doanh nghiệp chế xuất có trụ sở, địa điểm sản xuất ngoài khu chế xuất nhưng chưa có kết quả, nhờ các bạn giúp với.

cám ơn nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Jonicute

Jonicute

Guest
21/3/08
495
1
0
Hanoi
chào các bạn!

tôi đang tìm các quy định về thành lập, hoạt động của doanh nghiệp chế xuất có trụ sở, địa điểm sản xuất ngoài khu chế xuất nhưng chưa có kết quả, nhờ các bạn giúp với.

cám ơn nhiều!

Luật không cho phép doanh nghiệp chế xuất được phép thành lập và hoạt động nằm ngoài khu chế xuất.

Lý do thì bạn có thể tham khảo định nghĩa khu chế xuất ở đây

Tuy nhiên mình nhấn mạnh lại một số điểm để bạn hiểu:

Khu chế xuất là một phần lãnh thổ của các quốc gia khác nằm trong lãnh thổ VN, biên giới giữa khu chế xuất và phần bên ngoài khu chế xuất được gọi là biên giới Hải quan nên chuyện hàng hoá đưa ra đưa vào khu chế xuất chính là hoạt động xuất nhập khẩu và nó cần được kiểm soát như một hoạt động xuất nhập khẩu thông thường (nó giống kho ngoại quan ấy). Do vậy, chuyện bạn đòi thành lập công ty chế xuất nằm ngoài khu chế xuất là chuyện ko được phép. Do vậy, ko có qui định nào hướng dẫn thành lập cả mà chỉ có qui định cấm thôi! (Bạn có thể tìm hiểu thêm về Luật đầu tư, Luật doanh nghiệp cùng các thông tư hướng dẫn)

Doanh nghiệp chế xuất là doanh nghiệp chỉ sản xuất hàng xuất khẩu, và ngay cả nguyên vật liệu đầu vào cho quá trình sản xuất cũng phải nhập khẩu với một tỷ lệ nào đó khá lớn hoặc nhập khẩu toàn bộ. Doanh nghiệp chế xuất chỉ sử dụng một thứ đầu vào duy nhất đó là nhân công rẻ mạt của VN mà thôi! Do vậy, có phải công ty bạn định thành lập sẽ hoạt động theo mô hình đó không? Nếu lĩnh vực kinh doanh là sản xuất xuất khẩu toàn bộ thì bạn đúng là mô hình chế xuất, vậy phải vào khu chế xuất!

Tại sao phải tập chung vào khu chế xuất? Đó là để Nhà nước có thể quản lý tập chung, có thể giành cho các ưu đãi tốt hơn các doanh nghiệp khác. NHƯNG điều quan trọng là họ quản lý được doanh nghiệp! Chứ biết đâu doanh nghiệp chế xuất tản mạn mỗi nơi một doanh nghiệp thì Hải quan làm sao? VD: cty bạn ở tít Mù Cang Chải thì cũng khó quản lý lắm! Do vậy, cần bị nhốt vào khu chế xuất!

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
Luật không cho phép doanh nghiệp chế xuất được phép thành lập và hoạt động nằm ngoài khu chế xuất.

Lý do thì bạn có thể tham khảo định nghĩa khu chế xuất ở đây

HIx. Bạn nên dẫn chứng luật rõ ràng. Tư dưng lại đưa cái wikipedia để làm lý do thì khó tin quá.:imwithstu

Theo chỗ tôi biết, có rất nhiều doanh nghiệp chế xuất không nằm trong khu chế xuất. Có phải doanh nghiệp chế xuất hay không thì nên căn cứ vào giấy phép kinh doanh

• Like
Reactions: ldv
Jonicute

Jonicute

Guest
21/3/08
495
1
0
Hanoi
HIx. Bạn nên dẫn chứng luật rõ ràng. Tư dưng lại đưa cái wikipedia để làm lý do thì khó tin quá.:imwithstu

Luật đầu tư, Luật doanh nghiệp và các thông tư hướng dẫn. Mình nói rồi! Đưa cái link là để bạn kia hiểu chế xuất là gì? Và để giải thích luôn vì Luật qui định theo cái định nghĩa này ấy!

Theo chỗ tôi biết, có rất nhiều doanh nghiệp chế xuất không nằm trong khu chế xuất.

hihi...Bạn Virgin đưa mình tên doanh nghiệp chế xuất ko nằm trong khu chế xuất và mã số thuế, mã số xuất nhập khẩu của doanh nghiệp đó để mình alô hỏi họ xem làm sao họ có thể được phép hoạt động ngoài khu chế xuất! Mình nghĩ như thế sẽ khách quan hơn.

Có phải doanh nghiệp chế xuất hay không thì nên căn cứ vào giấy phép kinh doanh

Thật ko? Mình ko cần nhìn giấy phép kinh doanh nhưng mình có thể khẳng định 100% doanh nghiệp nằm trong khu chế xuất là doanh nghiệp chế xuất. Bạn nói sai toét!

Jonicute

Jonicute

Guest
21/3/08
495
1
0
Hanoi
Tôi thấy câu hỏi này trên google, Joni đọc thử xem là thế nào rồi hãy kết luận.

http://consult.dongnai.gov.vn/QA/ba...uestion.2008-01-22.6636340272/mlquestion_view

Thanks Virgin, mình trích dẫn lại nguyên văn câu hỏi của bạn chủ nhân cái thread này và câu hỏi + câu trả lời của Phòng chuyên môn Ban quản lý các khu công nghiệp (theo link Virgin đưa) để bạn thấy sự khác nhau. Nếu đọc kỹ thì bạn đang nhầm lẫn một số khái niệm thuật ngữ.

1. Câu hỏi của bạn Dương Ngọc Oanh là:

chào các bạn!

cám ơn nhiều!

2. Câu hỏi trong link Virgin đưa là

Xin hỏi, căn cứ vào nghị định nào hiện nay cho phép các doanh nghiệp hoạt động theo quy chế Doanh nghiệp chế xuất trong khu công nghiệp không cần phải xây dựng hàng rào ngăn cách xung quanh nhà máy? Chân thành cảm ơn.

và câu trả lời cho câu hỏi là

Theo quy định tại Điều 3 Luật Đầu tư năm 2005 thì Khu chế xuất được định nghĩa là: Khu công nghiệp chuyên sản xuất hàng xuất khẩu, thực hiện dịch vụ cho sản xuất hàng xuất khẩu và hoạt động xuất khẩu, có ranh giới địa lý xác định, được thành lập theo quy định của chính phủ.

Như vậy, theo quy định như trên thì Khu chế xuất phải có ranh giới địa lý xác định tách biệt với khu vực xung quanh. Hiện nay không có quy định bắt buộc đề cập đến việc xây dựng hàng rào ngăn cách xung quanh doanh nghiệp; tuy nhiên thực tế hầu hết các doanh nghiệp trong Khu công nghiệp, Khu chế xuất đều thực hiện việc xây dựng hàng rào ngăn cách xung quanh doanh nghiệp để đảm bảo các vấn đề về an ninh trật tự cho doanh nghiệp của mình.

Một cái hỏi về trụ sở và địa điểm của doanh nghiệp chế xuất có nằm trong khu chế xuất không?

Còn một cái thì hỏi là doanh nghiệp nằm trong khu công nghiệp nhưng hoạt động theo qui chế doanh nghiệp chế xuất thì có cần xây dựng hàng rào ngăn cách không?

Hai câu hỏi này là hoàn toàn khác nhau mà!

Mình đã nói rồi, phải đọc kỹ định nghĩa khu chế xuất đã: Theo quy định tại Điều 3 Luật Đầu tư năm 2005 thì Khu chế xuất được định nghĩa là: Khu công nghiệp chuyên sản xuất hàng xuất khẩu, thực hiện dịch vụ cho sản xuất hàng xuất khẩu và hoạt động xuất khẩu, có ranh giới địa lý xác định, được thành lập theo quy định của chính phủ.

Vậy khu chế xuất trước hết chính là khu công nghiệp. Còn khu công nghiệp thì định nghĩa :

Khu công nghiệp là khu vực dành cho phát triển công nghiệp theo một quy hoạch cụ thể nào đó nhằm đảm bảo được sự hài hòa và cân bằng tương đối giữa các mục tiêu kinh tế - xã hội - môi trường. Khu công nghiệp thường được Chính phủ cấp phép đầu tư với hệ thống hạ tầng kỹ thuật và pháp lý riêng.

Những khu công nghiệp có quy mô nhỏ thường được gọi là cụm công nghiệp.

Vậy, khu chế xuất chính là khu công nghiệp. VD: Khu công nghiệp Thăng Long người ta gọi tên tiếng Anh là "Thang Long Industrial Park" chỉ là khu công nghiệp (theo dịch tiếng Việt) nhưng thực tế thì Panasonic Electronic Device Vietnam là một công ty sản xuất nằm trong Lô J1-J2 của khu công nghiệp, sản phẩm sản xuất ra 100% xuất khẩu nên là doanh nghiệp chế xuất. Và cũng trong khu này thì TOTO lại là doanh nghiệp không những sản xuất hàng xuất khẩu mà còn tiêu thụ nội địa, vậy TOTO không là doanh nghiệp chế xuất.

Vậy, nói chung nó phải nằm trong một khu, còn khu đó có thể lẫn dnghiệp chế xuất hoặc ko chế xuất đều được. Khu chế xuất là cách gọi hẹp hơn, nhưng khu chế xuất là khu công nghiệp.

Sửa lần cuối:
Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
To Joni;
1/dĩ nhiên là tôi hiểu 2 câu hỏi khác nhau (câu hỏi bằng tiếng Việt chẳng nhẽ lại không hiểu :wall:)

2/theo luật đầu tư bạn dẫn chứng:
Khu chế xuất cũng chính là khu công nghiệp: đồng ý.

Nhưng ngược lại Khu công nghiệp có phải là khu chế xuất: dĩ nhiên là không

Ở câu trả lời trên, bạn khẳng định doanh nghiệp chế xuất không được nằm ngoài khu chế xuất.

Điều này tôi không đồng ý bởi từ câu hỏi tôi trích dẫn, doanh nghiệp chế xuất vẫn có thể nằm trong khu công nghiệp và hưởng quy định của doanh nghiệp chế xuất (do đó tôi mới nói là phải xem lại giấy phép)

Jonicute

Jonicute

Guest
21/3/08
495
1
0
Hanoi
To Joni;
1/dĩ nhiên là tôi hiểu 2 câu hỏi khác nhau (câu hỏi bằng tiếng Việt chẳng nhẽ lại không hiểu :wall:)

2/theo luật đầu tư bạn dẫn chứng:
Khu chế xuất cũng chính là khu công nghiệp: đồng ý.

Nhưng ngược lại Khu công nghiệp có phải là khu chế xuất: dĩ nhiên là không

Cái này cần khẳng định lại một điều, khu chế xuất là khu công nghiệp, có kcn chỉ toàn dnghiệp chế xuất, có kcn lại chỉ toàn dnghiệp ko chế xuất, có kcn lại có cả chế xuất và không chế xuất. Vậy sao bạn có thể nói "khu công nghiệp dĩ nhiên không là khu chế xuất được".

Mà mình ko thích tranh luận câu chữ với bạn trừ khi bạn show ra được văn bản luật qui định qui chế hoạt động riêng của khu chế xuất, qui chế hoạt động riêng của khu công nghiệp.

Ở câu trả lời trên, bạn khẳng định doanh nghiệp chế xuất không được nằm ngoài khu chế xuất.

Okie, lý giải kiểu tư duy bắc cầu toán học như bạn thì mình sai nhưng hiểu như bạn cũng ko phải là đúng.

Điều này tôi không đồng ý bởi từ câu hỏi tôi trích dẫn, doanh nghiệp chế xuất vẫn có thể nằm trong khu công nghiệp và hưởng quy định của doanh nghiệp chế xuất (do đó tôi mới nói là phải xem lại giấy phép)

Nếu bạn là cơ quan quản lý thì bạn mới cần phải xem giấy phép. Còn nếu mình là một khách hàng bán hàng cho doanh nghiệp chế xuất mình chỉ cần hỏi bất kỳ một nhân viên nào bên GA là biết. Mình cũng có thể hỏi kế toán bên đó xem hàng sản xuất ra tiêu thụ thế nào, nvl sản xuất là nhập hay mua nội địa là biết. Đâu cần giấy phép nhỉ?

Giấy phép hay không là tuỳ người hỏi! Hỏi giấy phép là chỉ để chứng minh cho người ko thể đích mục sở thị doanh nghiệp thôi!

Okie! Mình muốn off topic ở đây! :eek:fftopic: Không tích cãi nhau câu chữ luật định bởi các bác Quốc hội bàn nhiều giấy mực lắm rồi!

N

neza

Guest
5/4/08
6
0
0
quy nhơn
Trước hết xin cám ơn các bạn đã tham gia ý kiến, tuy nhiên điều mình đang quan tâm là những quy định liên quan việc thành lập và hoạt động của doanh nghiệp chế xuất. Tất nhiên là hỏi về doanh nghiệp chế xuất ở trong khu công nghiệp chứ không phải trong khu chế xuất. Ngoài ra cũng xin nêu thêm trong khu phi thuế quan hoặc khu công nghiệp thuộc các khu kinh tế có thể bố trí doanh nghiệp chế xuất hoạt động.

Rất mong các bạn chia sẽ !:wall:

Jonicute

Jonicute

Guest
21/3/08
495
1
0
Hanoi
Trước hết xin cám ơn các bạn đã tham gia ý kiến, tuy nhiên điều mình đang quan tâm là những quy định liên quan việc thành lập và hoạt động của doanh nghiệp chế xuất. Tất nhiên là hỏi về doanh nghiệp chế xuất ở trong khu công nghiệp chứ không phải trong khu chế xuất. Ngoài ra cũng xin nêu thêm trong khu phi thuế quan hoặc khu công nghiệp thuộc các khu kinh tế có thể bố trí doanh nghiệp chế xuất hoạt động.

Rất mong các bạn chia sẽ !:wall:

Vậy mình nghĩ bạn nên chịu khó đọc website mà Virgin đưa:

http://consult.dongnai.gov.vn/QA/ban...lquestion_view

www.dongnai.gov.vn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA