Nhập kho NVL

• Thread starter maisie_won
  • Ngày gửi
M

maisie_won

Guest
23/11/06
2
0
0
TP.HCM
Em đang thực tập tại một cty thép. Đề tài về luận văn tốt nghiệp của em là "Kế toán tập hợp chi phí và tính giá thành sản phẩm". Theo em tìm hiểu thì trong tháng khi nhập kho nguyên vật liệu thì nhân viên kho sẽ tiến hành nhập kho nhưng không hạch toán ngay, đến cuối tháng thì kế toán căn cứ vào biên bản giao nhận và chứng từ nhập khẩu để hạch toán nhập kho NVL.
Như vậy, họ có vi phạm tính kịp thời trong nguyên tắc kế toán ko? NVL chính mà cty sử dụng là phôi thép nhập khẩu. Khi nhập NVL về thì chưa có hoá đơn ngay và theo giải thích thì cty cũng ko cần thiết phải hạch toán ngay vì NVL họ nhập trong tháng chưa chắc là sử dụng trong tháng đó.
Rất mong nhận được sự giúp đỡ của các anh chị, bạn bè gần xa.
:flowersun

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

kingminhtinh

Guest
20/11/07
16
0
1
Long Biên - Hà Nội
có nhiều cách giải thích cho việc này, nhưng khi đi thực tập thì bám vào lý thuyết trong sách mà làm thôi, chỉ xin số liệu ở mức đáp ứng yêu cầu đề tài, còn thực tế là để sau này mình vận dụng khi đi làm

M

maisie_won

Guest
23/11/06
2
0
0
TP.HCM
Cảm ơn bạn Kingminhtinh đã góp ý. Vậy bạn có thể cho maisie biết là cách làm như vậy là hợp lý hay ko? Để khi em viết luận văn còn biết đường mà nhận xét.

maitrinh

maitrinh

Cao cấp
14/11/06
313
0
16
TPHCM
Em đang thực tập tại một cty thép. Đề tài về luận văn tốt nghiệp của em là "Kế toán tập hợp chi phí và tính giá thành sản phẩm". Theo em tìm hiểu thì trong tháng khi nhập kho nguyên vật liệu thì nhân viên kho sẽ tiến hành nhập kho nhưng không hạch toán ngay, đến cuối tháng thì kế toán căn cứ vào biên bản giao nhận và chứng từ nhập khẩu để hạch toán nhập kho NVL.
Như vậy, họ có vi phạm tính kịp thời trong nguyên tắc kế toán ko? NVL chính mà cty sử dụng là phôi thép nhập khẩu. Khi nhập NVL về thì chưa có hoá đơn ngay và theo giải thích thì cty cũng ko cần thiết phải hạch toán ngay vì NVL họ nhập trong tháng chưa chắc là sử dụng trong tháng đó.
Rất mong nhận được sự giúp đỡ của các anh chị, bạn bè gần xa.
:flowersun

Vì NL chính là phôi thép nhập khẩu nên chắc chắn hàng về đến kho phải có invoice rồi, làm gì có chuyện chưa có hóa đơn ngay.
Họ không hạch toán ngay là chuyện của họ. Nhưng nếu là em thì em hạch tóan ngay vì chứng từ đã đầy đủ.
TKNK
Invoice
Packing
.....
Hình như hết rồi nhỉ ??

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA