Tính nhầm giá vốn 2006 nay mới phát hiện

• Thread starter smanid007
  • Ngày gửi
S

smanid007

Guest
26/3/08
9
0
0
Ha noi
Mình chót tính nhầm giá vốn năm 2006. Đã nộp quyết toán 2006, 2007 rồi.
Vậy mình phải xử lý thế nào.

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

khuongccthue

Guest
6/4/08
9
0
0
43
TP.THANH HOA
www.webketoan.vn
điều chỉnh lại sổ 2007 và quyết toán rùi mang đến thuế đổi lại trước khi thuế đến kiểm tra, hoặc điều chỉnh sang năm 2008.
nếu điều chỉnh giảm giá vốn vào năm 2007 theo mình thì phải điều chỉnh tăng lợi nhuận và thuế TNDN và ngược lại rùi tính phạt chậm nộp(nếu có) vào mẫu 01/KHBS

C

caucay

Guest
2/4/08
11
0
1
Q.12, tp.HCM
Hach thieu gia von
- so du do con treo tren Tk 154 ko?, neu con cu ket chuyen sang Tk 632 binh thuong, cuoi ky k/c sang Tk 911 (ko co doanh thu)
- Neu so du ko con, phat hien hoa don, chung tu ke khai thieu => lam bien ban HT thang TK 811
Football

T

tranbinh200780

Cao cấp
25/2/08
519
40
28
42
Thành Phố Hồ Chí Minh

Nếu mà bạn tính giá vốn sai do giá vốn tăng lên, bây giờ điều chỉnh giảm. Điều này làm cho thuế TNDN từ thấp đến cao=>Tăng thuế TNDN phải nộp.Bạn dùng TK 421 để điều chỉnh
Nợ TK 421
Có TK 111
Bạn nộp khỏan thuế cùng với giải trình của cục thuế.
Trường hợp điều chỉnh từ giảm đến tăng, làm cho khỏan thuế từ cao đến thấp, giải trình cục thuế. Làm giảm lợi nhuận, xin cục thuế hòan lại số tiền hoặc cấn trừ , cái này khó khăn lắm, bạn cẩn thận,
Thân chào

Phupv1982

Phupv1982

Guest
31/5/08
157
0
0
30 tran quoc toan
Bạn có thể đọc chuẩn mực kế tóan sô 29: "thay đổi chính sách kế tóan, uớc tính kế tóan và các sai sót":và cả chuẩn mực 23
Nếu sai sót trọng yếu bạn có thể hạch toán theo pp điều chỉnh hồi tố vào số dự đầu năm 2007 các sai sót của năm 2006.
Còn sai sót ko trọng yếu bạn có thể hạch tóan phi hồi tố tức hà hạch toán vào năm 2007.
bạn có thể điều chỉnh lại báo cáo và nộp cho thuế và bạn sẽ bị phạt.Về số tiền phạt của doanh nghiệp bạn nên xem ở Nghị định hướng dẫn các khoản xử phạt trong lĩnh vực kế toán và Thông tư số 61/2007-TT/BTC ngày 14/06/2007 của Bộ tài chính hướng dẫn về xử phạt vi phạm pháp luật về thuế. hoặc bạn có thể xin tư vấn ở người quản lý thuế cơ quan bạn.
chúc bạn may mắn và lần sau sẽ ko sai sot.

Sửa lần cuối:
Thien Thanh_

Thien Thanh_

Trần Lạc Nhi
24/3/06
459
0
18
Miền Trung

Nếu bạn trình bảy rõ ràng hơn về khoản bạn đã tính nhầm giá vốn như thế nào thì có thể sẽ có các giải quyết tốt hơn.

Phupv nói:
bạn có thể điều chỉnh lại báo cáo và nộp cho thuế và bạn sẽ bị phạt.
Thường thì chỉ điều chỉnh báo cáo đã nộp khi chiều ngược lại là bất khả thi (Suỵt, đừng nói chuyện này cho các ông bên thuế bít nhé!)

Hơn nữa, ví dụ như Thuế xuống kiểm cty bạn vào các năm 2006, 2007 mà thì vấn đề chia cắt niên độ giữa 2006 và 2007 ko phải là vấn đề đáng quan tâm lắm.

T

thanhhung

LQT
Thường thì chỉ điều chỉnh báo cáo đã nộp khi chiều ngược lại là bất khả thi (Suỵt, đừng nói chuyện này cho các ông bên thuế bít nhé!)
Sai thì phải điều chỉnh, tuỳ vào mức độ mà điều chỉnh chứ sao lại bất khả thi là sao?

Hơn nữa, ví dụ như Thuế xuống kiểm cty bạn vào các năm 2006, 2007 mà thì vấn đề chia cắt niên độ giữa 2006 và 2007 ko phải là vấn đề đáng quan tâm lắm.
Xác định giá vốn sai mà cho là không đáng quan tâm à?

Thien Thanh_

Thien Thanh_

Trần Lạc Nhi
24/3/06
459
0
18
Miền Trung
Ly ngoan hiền ít nói nói:

Sai thì phải điều chỉnh, tuỳ vào mức độ mà điều chỉnh chứ sao lại bất khả thi là sao?
Chiều ngược lại: điều chỉnh sổ để cho đúng với báo cáo - trong phạm vi có thể.

Ví dụ: năm 2006 Giá vốn trên báo cáo cao sai.
Nếu tôi là kế toán, tối sẽ tìm biện pháp điều chỉnh sổ cho đúng với BC trc khi nghĩ tới việc điều chỉnh báo cáo. (chứ vướng mấy tới mấy ông Thuế là phức tạp lắm, gặp được ông nào hiền như Bố Hổ nhà tớ thì ko sao chứ gặp phải cái ông thuế nóng như Trương Phi thì chỉ có khổ dân nhà kế thôi :lol: )
Một ví dụ về điều chỉnh sổ - trong phạm vi có thể: xem trong năm có TSCĐ/CCDC nào sử dụng ở xưởng, mới đưa vào sử dụng trong năm 2006 và vẫn chưa khấu hao hết/ phân bổ hết ko. Điều chỉnh thời gian khấu hao/phân bổ (tất nhiên là vẫn trong khung time của 206), theo đó tăng giảm chi phí khấu hao để bù vào phần giá vốn đã tính sai.

Thuế mà biết được kế toán mình điều chỉnh thế này thì cũng "làm được gì nhau".

Xác định giá vốn sai mà cho là không đáng quan tâm à?
Hờ, thuế xuống kiểm 2 năm 2006 và 2007.
Giá vốn 2006 kế toán đã tính giá vốn thấp đi 100tr
Năm 2007 kế toán cũng tính giá vốn cao hơn đúng 100tr
Hai khoản này bù trừ nhau.
Chẳng cần thiết phải đưa nhầm lẫn về giá vốn như thế này để khó dễ nhau làm gì!

@Bố MLệ:
Sói có cố chấp hiếu thắng gì đâu nhé, sói vẫn nhìn thấy bài của ổng đấy chứ đâu xem như hư không. :dance2:

T

thanhhung

LQT
Chiều ngược lại: điều chỉnh sổ để cho đúng với báo cáo - trong phạm vi có thể.

Ví dụ: năm 2006 Giá vốn trên báo cáo cao sai.
Nếu tôi là kế toán, tối sẽ tìm biện pháp điều chỉnh sổ cho đúng với BC trc khi nghĩ tới việc điều chỉnh báo cáo. (chứ vướng mấy tới mấy ông Thuế là phức tạp lắm, gặp được ông nào hiền như Bố Hổ nhà tớ thì ko sao chứ gặp phải cái ông thuế nóng như Trương Phi thì chỉ có khổ dân nhà kế thôi :lol: )
Một ví dụ về điều chỉnh sổ - trong phạm vi có thể: xem trong năm có TSCĐ/CCDC nào sử dụng ở xưởng, mới đưa vào sử dụng trong năm 2006 và vẫn chưa khấu hao hết/ phân bổ hết ko. Điều chỉnh thời gian khấu hao/phân bổ (tất nhiên là vẫn trong khung time của 206), theo đó tăng giảm chi phí khấu hao để bù vào phần giá vốn đã tính sai.

Thuế mà biết được kế toán mình điều chỉnh thế này thì cũng "làm được gì nhau".
Cái này gọi là điều chỉnh à? Không biết nó được quy định trong chuẩn mực nào vậy bạn? Bạn cho mình xin cái chuẩn mực đó để học hỏi nhé!
Hờ, thuế xuống kiểm 2 năm 2006 và 2007.
Giá vốn 2006 kế toán đã tính giá vốn thấp đi 100tr
Năm 2007 kế toán cũng tính giá vốn cao hơn đúng 100tr
Hai khoản này bù trừ nhau.
Chẳng cần thiết phải đưa nhầm lẫn về giá vốn như thế này để khó dễ nhau làm gì!
Giả sử thuế có quyết định kiểm tra đến năm 2006 thôi không kiểm tra năm 2007 thì sao ta? Lấy đâu bù trừ? Khi đó có ấn định được không nhỉ?

Thien Thanh_

Thien Thanh_

Trần Lạc Nhi
24/3/06
459
0
18
Miền Trung
Cái này gọi là điều chỉnh à? Không biết nó được quy định trong chuẩn mực nào vậy bạn? Bạn cho mình xin cái chuẩn mực đó để học hỏi nhé!

Chậc! Cứ phải chuẩn mực ah? Ko linh động chút nào!
"Cái gì pháp luật ko cấm thì được phép làm!"
Bạn chỉ dùm xem minh lam sai ở đâu?

Giả sử thuế có quyết định kiểm tra đến năm 2006 thôi không kiểm tra năm 2007 thì sao ta? Lấy đâu bù trừ? Khi đó có ấn định được không nhỉ?
Hơ hơ! Đã đưa ra giả thiết trường hợp rõ rang rồi mà:
Thật chẳng hiểu! :dance2:

Sửa lần cuối:
T

thanhhung

LQT

Chậc! Cứ phải chuẩn mực ah? Ko linh động chút nào!
"Cái gì pháp luật ko cấm thì được phép làm!"
Bạn chỉ dùm xem minh lam sai ở đâu?

Hơ hơ! Đã đưa ra giả thiết trường hợp rõ rang rồi mà:
Thật chẳng hiểu! :dance2:
Rất hoan nghên bạn đưa ra cách giải quyết vấn đề nhưng cách giải quyết của bạn không theo một quy định nào cả, tôi tranh luận với bạn với tinh thần học hỏi và muốn bạn đưa ra một cơ sở pháp lý vứng chắc để vận dụng chứ không phải các làm cắt xén đầu này để bỏ vào đầu khác.

Việc điều chỉnh báo cáo tài chính có quy định tại VAS 29 sao bạn không áp dụng mà phải làm cái việc không cần phải làm thế? Tôi chỉ hỏi lại bạn một điều như thế này: Vì sao không áp dụng VAS29 trong trường hợp này?

Việc xác định giá vốn không phải căn cứ vào năm tài chính đâu bạn nhé! Đừng nghỉ đến việc bù trừ năm này với năm khác.

Thien Thanh_

Thien Thanh_

Trần Lạc Nhi
24/3/06
459
0
18
Miền Trung
Rất hoan nghên bạn đưa ra cách giải quyết vấn đề nhưng cách giải quyết của bạn không theo một quy định nào cả, tôi tranh luận với bạn với tinh thần học hỏi và muốn bạn đưa ra một cơ sở pháp lý vứng chắc để vận dụng chứ không phải các làm cắt xén đầu này để bỏ vào đầu khác.
Tôi lại quan điểm nếu có thể linh hoạt mà ko sai thì cũng ko fải là vấn đề. Chẳng phải cái gì ở thực tế cũng làm y chang sách vở.
Tất nhiên, về lý thuyết thì có thể phản biện được ý kiến của tôi là sai.
Nhg thực tế thì với vai trò của kế toán tài chính trong hầu hết các DN vừa và nhỏ của VN, bây giờ cách điều chỉnh như vậy ko để lại hậu quả gì!
Việc điều chỉnh báo cáo tài chính có quy định tại VAS 29 sao bạn không áp dụng mà phải làm cái việc không cần phải làm thế? Tôi chỉ hỏi lại bạn một điều như thế này: Vì sao không áp dụng VAS29 trong trường hợp này?
À ha, cám ơn bạn!
Có lẽ phải mở một topic về VAS 29 để tìm hiểu thôi! Tôi chưa rõ về VAS này. Dân kế toán mà để Thuế nói vanh vách về VAS còn mình ngơ ngác ko hiểu gì thật ngại quá!

Tiện đây bạn có thể nói thêm cho mọi người cùng học hỏi, nếu áp dụng VAS 29 thì sẽ điều chỉnh thế nào đc ko ?!
Việc xác định giá vốn không phải căn cứ vào năm tài chính đâu bạn nhé! Đừng nghỉ đến việc bù trừ năm này với năm khác.
Cái này có lẽ bạn ko hiểu ý tôi.

T

trieukhang

Cao cấp
1/5/08
606
2
0
SG
Có vài ý nho nhỏ cùng trao đổi, học hỏi đây.
Theo điểm 5, Mục I, Phần B Thông tư 60/2007/TT-BTC có hướng dẫn khai bổ sung hồ sơ khai thuế thì trường hợp phải khai bổ sung được mà.
"5. Khai bổ sung hồ sơ khai thuế:
5.1. Người nộp thuế phát hiện hồ sơ khai thuế đã nộp cho cơ quan thuế có sai sót, nhầm lẫn gây ảnh hưởng đến số thuế phải nộp thì được khai bổ sung hồ sơ khai thuế. Hồ sơ khai thuế bổ sung được nộp cho cơ quan thuế vào bất cứ ngày làm việc nào, không phụ thuộc vào thời hạn nộp hồ sơ khai thuế của lần tiếp theo, nhưng phải trước khi cơ quan thuế công bố quyết định kiểm tra thuế, thanh tra thuế tại trụ sở người nộp thuế.
5.2. Trường hợp khai bổ sung hồ sơ khai thuế làm tăng số tiền thuế phải nộp, người nộp thuế tự xác định số tiền phạt chậm nộp căn cứ vào số tiền thuế chậm nộp, số ngày chậm nộp và mức xử phạt theo quy định tại Điều 106 Luật Quản lý thuế. Trường hợp người nộp thuế không tự xác định hoặc xác định không đúng số tiền phạt chậm nộp thì cơ quan thuế xác định số tiền phạt chậm nộp và thông báo cho người nộp thuế biết để thực hiện.
5.3. Trường hợp khai bổ sung hồ sơ khai thuế làm giảm số thuế phải nộp, người nộp thuế được điều chỉnh giảm tiền thuế, tiền phạt (nếu có) tại ngày cuối cùng của tháng nộp hồ sơ khai bổ sung; hoặc được bù trừ số thuế giảm vào số thuế phát sinh của lần khai thuế tiếp theo.
5.4. Mẫu hồ sơ khai bổ sung:
- Tờ khai thuế tương ứng với tờ khai thuế cần được khai bổ sung, điều chỉnh thông tin;
- Bản giải trình khai bổ sung, điều chỉnh mẫu số 01/KHBS ban hành kèm theo Thông tư này;
- Tài liệu kèm theo giải thích số liệu trong bản giải trình khai bổ sung, điều chỉnh tương ứng với các tài liệu trong hồ sơ thuế của từng phần cụ thể tại Thông tư này."
Năm 2006, 2007 đã khoá sổ, lập Báo cáo tài chính => Có thể áp dụng VAS 29 phụ thuộc vào tính chất sự việc (Trọng yếu hay không?..) do Cty quyết định. Theo tôi, cơ quan thuế không quan tâm đến điều chỉnh theo VAS 29 đâu.
TRao đổi cùng nhau học hỏi.
Chào

H

hoangthuytrang

Sơ cấp
24/6/08
17
0
0
41
HaNoi
Cty mình là Cty TM khi bán hàng mình hạch toán doanh thu,đồng thời mình xác định giá vốn cho mình hỏi mình lấy giá vốn luôn tại thời điểm đó hay để đến cuối tháng mới lấy đơn giá bình quấn của cả tháng áp vào tính. Mọi người giúp mình với nhé(Phương pháp tính trị giá hàng tồn kho theo phương pháp bình quân gia quyền)

lady1983

lady1983

Cao cấp
15/5/08
254
0
16
40
hn
hoạch toán giá vốn!

Cty mình là Cty TM khi bán hàng mình hạch toán doanh thu,đồng thời mình xác định giá vốn cho mình hỏi mình lấy giá vốn luôn tại thời điểm đó hay để đến cuối tháng mới lấy đơn giá bình quấn của cả tháng áp vào tính. Mọi người giúp mình với nhé(Phương pháp tính trị giá hàng tồn kho theo phương pháp bình quân gia quyền)

Trước tiên bạn phải cho tớ biết được rằng doanh nghiệp bạn hoạch toán bằng ghi sổ thủ công (kể cả Excel) hay bằng phần mềm.
Khi đã xuất hiện câu hỏi này từ phía bạn thì tôi cũng biết được rằng hiện tại công ty bạn đang ghi sổ theo hình thức thủ công.
Theo Nguyên tắc ghi nhận doanh thu phải phù hợp với chi phí thì tại thời điểm phát sinh doanh thu bạn phải ghi nhận giá vốn luôn.
Với phương pháp giá xuất kho của hàng tồn kho là bình quân gia quyền cả kỳ dự trữ thì đến cuối tháng bạn mới có được giá vốn của hàng bán phải không???
Như vậy, khi phát sinh doanh thu bạn phải hoạch toán giá vốn bằng giá hoạch toán. Vì bạn không thể để trống sổ nhật ký hoặc sổ cái của bạn được.
Cũng có một điều bạn nên cần quan tâm là: Với phương pháp giá xuất kho bình quân cả kỳ dự trữ và phương pháp giá hoạch toán thì đều cho một kết quả như nhau ở cuối kỳ.
Nghĩa là bạn có thể phản ảnh khác nhau tại thời điểm xuất kho hàng bán nhưng đến cuối kỳ khi điều chỉnh giá hoạch toán về giá thực tế xuất kho theo hệ số giá thì lại cho kết quả như nhau trong việc xác định giá vốn, giá trị hàng tồn kho cuối kỳ.
không tin bạn thử thực hiện vài nghiệp vụ đơn giản mà xem.
Chào thân ái

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA