Tài liệu tự học CFA

• Thread starter quachminhphu
  • Ngày gửi
Q

quachminhphu

Guest
5/4/08
7
0
0
hcm
em là new member. Em muốn tự học CFA nhưng lại không biết kiếm tài liệu ở đâu. Mong các bác có thể chỉ em nơi tìm tài liệu hay share cho em tài liệu để học CFA . Rất cảm ơn các bác

Khóa học Quản trị dòng tiền
Jonicute

Jonicute

Guest
21/3/08
495
1
0
Hanoi
em là new member. Em muốn tự học CFA nhưng lại không biết kiếm tài liệu ở đâu. Mong các bác có thể chỉ em nơi tìm tài liệu hay share cho em tài liệu để học CFA . Rất cảm ơn các bác

Em vào cái link này mà load về, tha hồ nghiên cứu, chỉ sợ không kiên nhẫn :eek:know:. Cái link này thỉnh thoảng mất tín hiệu nhưng nhìn chung xác suất đơ là rất nhỏ, do vậy nếu một lúc nào đó em ko down đc thì kiên nhẫn chờ 1 hoặc 2 tiếng sau quay lại.

À, nếu máy tính chưa cài download nhanh thì kiếm cái phần mềm load nhanh như Download Manager hoặc FlashGet cài vào trước tránh đơ các chương trình khác đang chạy trong quá trình download.

Nếu em định thi vào tháng 6 thì muộn rồi, còn nếu thi tháng 12 thì tốt nhất nên đăng ký tài liệu giành cho tháng 12 của CFAI hoặc Shweiser mà dùng vì mỗi lần xuất bản chỉ dành cho 1 lần thi.

Okie.........

Sửa lần cuối:
Q

quachminhphu

Guest
5/4/08
7
0
0
hcm
cho em hỏi là tài liệu của mỗi lần thi có khác nhau lắm không anh ? Hay chỉ có điều chỉnh về nội dung một chút . Vì em định nghiên cứu thật kĩ trước rồi mới tham gia kì thi vào tháng 6 năm sau , nhưng không biết tài liệu mỗi năm có sự thay đổi lớn không anh ? cảm ơn các anh nhiều

Jonicute

Jonicute

Guest
21/3/08
495
1
0
Hanoi
cho em hỏi là tài liệu của mỗi lần thi có khác nhau lắm không anh ? Hay chỉ có điều chỉnh về nội dung một chút . Vì em định nghiên cứu thật kĩ trước rồi mới tham gia kì thi vào tháng 6 năm sau , nhưng không biết tài liệu mỗi năm có sự thay đổi lớn không anh ? cảm ơn các anh nhiều

:bigok: À, cái này thì anh cũng không dám khẳng định chắc chắn cho tất cả mọi năm vì anh không phải là người soạn sách nhưng anh có thể trả lời trong phạm vi anh biết giúp được em phần nào thì giúp và nói chung em cũng có thể dễ dàng check lại điều anh nói xem có chuẩn không?

Anh cũng thi tháng 6 năm sau cùng em đấy! Chưa biết chừng khéo anh em ta cùng địa điểm thi cũng nên :003:. Thế thì thích!

Vấn đề khác nhau thì anh nghĩ nội dung sách có khác nhau về cách phát biểu và lấy ví dụ minh hoạ (anh quên béng mất rồi nên ko thể dẫn chứng ra đây ngay). Về nội dung khác nhau căn bản thì em có thể check study note năm 2008 và 2007 ở book 3 phần phân tích các báo cáo tài chính (ngay section đầu gì đó)- trong sách 2007 có đưa ra 5 cách ghi nhận doanh thu và giải thích + lấy ví dụ rất rõ (vd: doanh thu ghi nhận theo hợp đồng từng phần, hợp đồng hoàn thành hoặc tỷ lệ phần trăm hoàn thành....)...còn sách 2008 thì bị cắt phéng đi phần này....

Đấy, khác nhau kiểu như vậy anh đã gặp. Và còn có khác nhau nữa theo chủ quan anh nghĩ thì những phần liên quan đến chuẩn mực kế toán, nếu luật Mỹ thay đổi thì dĩ nhiên sách cũng có thay đổi dạng cập nhật bổ sung :pepsi:

Nói tóm lại ngắn gọn, nếu em đọc hết sách 2006, 2007, 2008 (nếu còn lăn tăn leng keng thì chơi thêm sách 2005 nữa) sẽ thấy sách chỉ thay đổi bỏ năm này, thêm năm kia và lặp lại lặp lại thôi. Nothing more.

Có bao kiến thức hay ho và dễ phát minh thì các nhà kinh tế đều phát minh ra hết rồi và đúc kết hết vào sách cho anh em ta học rồi đấy, còn gì nữa mà phát minh với chẳng sáng chế (mà còn lại khéo toàn cái khó cũng phải vài thế kỷ sau mới phát minh ra). Thế nên yên tâm em ạ, nếu em là du học sinh thì cứ chắc hết chương trình đại học của Tây là ô-ke rồi đấy!

Đấy! Ý anh! Cái gì oke em nghe, ko ok thì tự loại bỏ!

P/S: em download được y búc chưa?

Sửa lần cuối:
Q

quachminhphu

Guest
5/4/08
7
0
0
hcm
thanks anh nhiều , em down được ebook rùi . Chuẩn bị nghiên cứu , có thể năm sau anh em mình thi chung , vậy thì vui lắm . Mong rằng sẽ có nhiều cơ hội để trao đổi giao lưu kinh nghiệm học tập với các bậc tiền bối trên forum .

Jonicute

Jonicute

Guest
21/3/08
495
1
0
Hanoi
Khách khí khách khí... Nhưng có 1 điểm anh có thể đánh trượt em ngay lập tức nếu anh là hội đồng chấm thi. Đó là em hơi lạm dụng cái nút "space" trên bàn phím trước mỗi lần em định oánh dấu chấm hoặc dấu phẩy. Em toàn để dấu "." hoặc "," ở vị trí đáng ra nó ko nên đứng thôi đấy! (Hình như em ít khi phải làm báo cáo cho sếp hoặc các cơ quan công quyền dưới dạng văn bản thì phải?). Nhắc để em sửa chứ cẩu thả thế này thì...

Buồn cười!

Tiền bối hậu bối gì? Nếu em "nhiệt" thì sang cái www.analystforum.com đăng ký lấy cái nick mà trao đổi! Ở đấy có anh cpk123 và anh JoeyDvivre giỏi và nhiệt tình giúp đỡ lắm- anh cpk123 đã có kinh nghiệm hơn 10 làm phân tích còn anh JoeyDvivre thì cũng gần như thế, cả cpk123 và Joey đều có chứng chỉ level 3 rồi! Ở đây có chuyên gia khỉ gió nào đâu! Lèo tèo à? Sang forum kia mà chơi cho có hứng và biết sức mình so với bạn bè năm Châu em ạ!

Học ký này khó! Anh nghĩ cái forum này chỉ nên giành cho trao đổi = tiếng Việt về vấn đề ngôn ngữ khi mà ta đã cố dùng English mà chưa thủng thôi! Chứ để nuôi quyết tâm thì ko hiệu quả (chưa thèm nói là làm hạ quyết tâm thêm)

Goodluck em! Sửa cách đánh dấu câu trong soạn thảo văn bản đi nhé!

Q

quachminhphu

Guest
5/4/08
7
0
0
hcm
thanks anh đã góp ý những sai sót của em. Em sẽ cố gắng sửa những sai sót này. thanks

N

NXD

Guest
Nhìn chung thì mỗi năm tỷ lệ thay đổi là khoảng 30-40% đấy. Nhưng cái core thì giữ nguyên.
:lol:

Sửa lần cuối:
Jonicute

Jonicute

Guest
21/3/08
495
1
0
Hanoi
Tóm lại học hết học hết! Thắc mắc cái gì thì tự đi tìm hiểu! Chứ nghe mỗi nơi mỗi ý là kiểu gì cũng hoảng!

ketoan@

ketoan@

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
24/5/04
317
6
18
Bụi mận gai...
@ Jonicute; Cái Level2-Volum1 còn missing nguyên cái Practice exam phải không, hay tai máy tính của mình dzổm nên không tìm thấy nó.?
Xong cái Level2-Volum2 phần Practice exam, mình chỉ download được có mỗn 20 trang, trong khi lẽ ra nó phải khoảng gấp 10-12 lần thế.?

Please kindly check it, Thank you.
Ketoan@

Jonicute

Jonicute

Guest
21/3/08
495
1
0
Hanoi
Cái này thì bệnh viện bó tay, xin trả về gia đình. L1 tớ còn chưa sờ đến book 5 nói gì L2. Chưa ngó tài liệu L2 nên chưa biết nội dung nó raa à sao.

Tuy nhiên sách thì cũng đã tiện tay down về máy hết rồi! Hôm nào rảnh sẽ check giúp cậu cái đó! Cậu xong L1 rồi à? Thả nào bàn L2! Nhìn giao diện cái chứng chỉ đẹp ko? Thích nhỉ? L2 thì sang box L2 mà bàn ra bàn vào!

M

mdhaneco

Guest
29/1/07
2
0
0
44
HCM
Cfa-l1

Hi , Minh da vao duong link boshko.com de download nhung khong vao duoc.Minh da thu lai rat nhieu lan. Ban co the co cach nao de giup minh down duoc ko. Thank

N

NXD

Guest
Cái này thì bệnh viện bó tay, xin trả về gia đình. L1 tớ còn chưa sờ đến book 5 nói gì L2. Chưa ngó tài liệu L2 nên chưa biết nội dung nó raa à sao.

Tuy nhiên sách thì cũng đã tiện tay down về máy hết rồi! Hôm nào rảnh sẽ check giúp cậu cái đó! Cậu xong L1 rồi à? Thả nào bàn L2! Nhìn giao diện cái chứng chỉ đẹp ko? Thích nhỉ? L2 thì sang box L2 mà bàn ra bàn vào!

chỉ khi nào bác thi đậu 3 level và đủ điều kiện khác thì bác mới thấy được cái chứng chỉ,
còn đậu từng level thì không có cái gì hết! Thông cảm nha!

M

mdhaneco

Guest
29/1/07
2
0
0
44
HCM
Minh da vao download thu may bua nay nhung van khong download duoc. Co cach nao de lay data duoc khong . Nho moi nguoi giup voi.
Thank

N

NXD

Guest
thử vô đây hoặc đó xem có gì xài được không, hình như cái kia bị trouble rồi

Jonicute

Jonicute

Guest
21/3/08
495
1
0
Hanoi
chỉ khi nào bác thi đậu 3 level và đủ điều kiện khác thì bác mới thấy được cái chứng chỉ,
còn đậu từng level thì không có cái gì hết! Thông cảm nha!

Vậy thì hơi căng :atom:. Chắc cũng phải có loại giấy tờ gì xác nhận đã qua L1 hoặc L2 chứ? Mệt đấy!

N

NXD

Guest
Vậy thì hơi căng :atom:. Chắc cũng phải có loại giấy tờ gì xác nhận đã qua L1 hoặc L2 chứ? Mệt đấy!
Thế mới khổ chứ!
Chẳng có miếng giấy nào cả bác ạ!
Ý đồ của CFA là chỉ có Charterholder thôi chứ không có semi hay quarter sẻmi holder :food-smil
Thôi bác ráng thi cho đậu 3 level để dòm thử cái charter nó như thế nào nhá!:wall:

H

hitoriki2510

Guest
12/11/06
56
0
0
Hà Nội
cho em hỏi. Học CFA có phải đóng annual fee giống như ACCA ko? Thời gian tối thiểu có thể hoàn thành CFA ( học thôi nhé ) là bao nhiêu lâu

N

NXD

Guest
cho em hỏi. Học CFA có phải đóng annual fee giống như ACCA ko? Thời gian tối thiểu có thể hoàn thành CFA ( học thôi nhé ) là bao nhiêu lâu

học CFA không cần đóng annual fee. Khi bạn thành charterholder thì bạn phải đóng annual fee
CFA về lý thuyết có thể học trong vòng 2 năm, nếu học thi theo lộ trình như sau:
- học 6 tháng thi level1 vào tháng 12-------> học tiếp 6 tháng (thật chất là 4 tháng thôi, kể từ ngày biết kết quả thi) thi level 2 vào next june----------> học một năm thi level 3 vào next June.

Đó là lộ trình mơ ước, đừng ép mình phải làm đựợc như vậy nhé. Trung bình trên thế giới tốn 4 năm để hoàn tất 3 level đó.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA