Kê khai thuế GTGT

• Thread starter mitnand
  • Ngày gửi
M

mitnand

Guest
29/2/08
16
0
0
nam định
Thân chào các anh chị !
Các anh chị cho em hỏi chút trong bảng kê khai thuế GTGT chỉ tiêu ( 14) là tổng giá trị Hàng hoá mua vào chịu thuế và không chịu thuế ( tức là cả hàng hoá trong hoá đơn bán hàng thông thường ) có phải ko ạ? năm 2008 thang 1,2 vừa rồi em vẫn làm tờ khai theo mẫu cũ phiên bản 1.2.0, mà em nộp vẫn bình thường ko thấy chi cục thuế nói gì cả( em nộp bên chi cục thuế thanh xuân)
Bản kê hoá đơn mua vào em vẫn kê hoá đơn trực tiếp( HĐ thông thường ) em làm như vậy có đúng ko ạ?
em mới làm nên chưa có kinh nghiệm lắm mong các anh chị chỉ bảo dùm em với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
U

utnhat

Guest
25/2/08
23
0
0
45
TP.HOCHIMINH
Công ty tớ chị cũng làm như vậy nhưng khi theo dõi thảo luận trên diễn đàn thì thấy các anh chị khác chỉ kê khai những hóa đơn GTGT nghĩa là hóa đơn có thuế suất thôi. Nghe rất chí lý nhưng cuối cùng hổng có ai cho mình một câu khẳng định về vấn đề này nên chị cũng đang nghi nghi ngờ ngờ vế vấn đề này. Oh la la ... ai biết chỉ giúp.

Ngocghe

Ngocghe

Guest
21/3/08
51
0
0
33
HOCHIMINH
Các anh chị chỉ bé với! Bé thấy các anh chị cứ nói kê khai thuế hoài và thấy cả một chồng sách nói về việc nộp thuế, sao mà nhiều thế?! ở trường bé đâu có được học nhiều như thế! Bé xin hỏi từng vấn đề một nhé mong các anh chị chỉ bảo cho bé. Bé cám ơn trước nghe!
I) Hàng tháng, hàng quý nộp thuế GTGT cần phải nộp những bảng kê nào. Có phải chỉ cần: Bảng kê GTGT, đầu vào, đầu ra thôi không? Bé đọc trong thông tư 60 thấy có cả Báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn; Bảng kê hàng hoá dịch vụ mua vào không có hoá đơn. Vậy có cần phải nộp không? Bé thấy trong phần mềm không có!
2) Bé thấy hàng ngày các doanh nghiệp được chứng nhận đăng ký kinh doanh rất nhiều; bên cạnh đó cũng có không ít các doanh nghiệp ngừng đăng ký kinh doanh. Làm cách nào để biết được danh sách các doanh nghiệp "ma". Chả nhẽ mỗi lần check lại phải vào trang web của Tổng cục thuế để kiểm tra àh? Có phần mềm nào kiểm tra doanh nghiệp bỏ trốn không? Nếu có thì xin ở đâu? Cập nhật như thế nào?

L

luankt44a

Guest
23/3/08
36
0
0
43
Hanoi
Chào các chị

Kinh nghiệm thực tế của mình nhe:
1. Hàng tháng bạn phải nộp: Tờ khai thuế GTGT, cùng với bản kê hàng hoá dịch vụ mua vào, bán ra và báo cáo tình hình SD hoá đơn
Nếu doanh nghiệp bạn mua hàng không co hoá đơn (VD: mua của những người nông dân) thì bạn phải kèm theo bảng kê mua vào ko co hoá đơn. Tất cả việc kê khai này để mình có thể hưởng việc khấu từ VAT
2. Phần mềm để biết được doanh nghiệp ma là "bộ não" của người kiểm tra.
3. Chỉ tiêu 14 gồm cả giá trị mua vào của hàng không co thuế cũng không sao (Tức là bạn kê khai cả HD bán hàng thông thường). Không ai care no (Cả cơ quan thuế, và cơ quan bạn) vì các hoá đơn này bạn không được hưởng khấu trừ VAT

Best regards,
T.V.L

C

chanhvanphong

Guest
25/3/08
2
0
0
45
tphcm
lúc trước mình cũng như bạn là kê khai cả hóa đơn thông thường và HĐ GTGT vào rồi báo cáo luôn nhưng khi đi học thông tư 60 và 134 thi 1.3.0 tờ khai Thuế GTGT hàng tháng chỉ kê khai những gì có liên quan đến VAT thôi .còn thông thường chỉ để dưa vào chi phí thôi.

I

irusi

Guest
29/3/08
7
0
0
Vinh- Nghe an
vậy khi công ty mơí thành lập cũng chỉ cần làm theo các bước như thế ah, công ty minh vừa thành lập nên chỉ có hoá đơn mua vào cũng làm các tủ tục đó hả mọi người

L

luankt44a

Guest
23/3/08
36
0
0
43
Hanoi
Chào bạn
Công ty mới thành lập:

1. Nếu công ty bạn đang trong giai đoạn đầu tư, chưa có doanh thu (chưa bán hàng) thì không nên mua hoá đơn vội. Vì mua hoá đơn hàng tháng bạn phải làm thủ tục khai báo hàng tháng
2. Bạn vẫn phải kê khai hàng tháng (Bảng kê đầu ra vẫn phải có nhưng số liệu là zero)

Chúc may mắn

L

luankt44a

Guest
23/3/08
36
0
0
43
Hanoi
Cùng Nhau Chống Tham Nhũng Từ Cq Thuế

Chào các bạn

Mình viết lá thư này mong nhận được sự ủng hộ, hưởng ứng từ phía các bạn cho một đề tài cùng nhau chống tham nhũng vơí cơ quan thuế. Với công việc là một kế toán, hơn ai hết bạn chính là người trước tiên nói " không/No" được với cơ quan thuế. Các thủ tục thuế phức tạp, các chính sách thuế chưa theo kịp với sự hội nhập,... Đó là vấn đề chung, tuy nhiên chúng ta có thể khắc phục dần dần. Nhưng còn về thái độ làm việc, trình độ, rồi tư duy của các cán bộ thuế đến khi nào mới nói nên được từ "thay đổi" chưa nói gì đến "hội nhập".

Xin cảm ơn

B

brooch

Guest
17/3/07
165
0
0
TP HCM
bạn nào có thể giải thích cho mình phụ lục 01-4/GTGT. Phụ lục này có ý nghĩa gì?

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Các anh chị chỉ bé với! Bé thấy các anh chị cứ nói kê khai thuế hoài và thấy cả một chồng sách nói về việc nộp thuế, sao mà nhiều thế?! ở trường bé đâu có được học nhiều như thế! Bé xin hỏi từng vấn đề một nhé mong các anh chị chỉ bảo cho bé. Bé cám ơn trước nghe!
I) Hàng tháng, hàng quý nộp thuế GTGT cần phải nộp những bảng kê nào. Có phải chỉ cần: Bảng kê GTGT, đầu vào, đầu ra thôi không? Bé đọc trong thông tư 60 thấy có cả Báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn; Bảng kê hàng hoá dịch vụ mua vào không có hoá đơn. Vậy có cần phải nộp không? Bé thấy trong phần mềm không có!
2) Bé thấy hàng ngày các doanh nghiệp được chứng nhận đăng ký kinh doanh rất nhiều; bên cạnh đó cũng có không ít các doanh nghiệp ngừng đăng ký kinh doanh. Làm cách nào để biết được danh sách các doanh nghiệp "ma". Chả nhẽ mỗi lần check lại phải vào trang web của Tổng cục thuế để kiểm tra àh? Có phần mềm nào kiểm tra doanh nghiệp bỏ trốn không? Nếu có thì xin ở đâu? Cập nhật như thế nào?
Thay cái avar đi rồi chỉ cho. Khiếp nhìn rạo rực quá đi mất
Định nói cái gì mà quên mất tiêu rồi hic hic ava ơi là ava :wall:

Ngocghe

Ngocghe

Guest
21/3/08
51
0
0
33
HOCHIMINH
Thay cái avar đi rồi chỉ cho. Khiếp nhìn rạo rực quá đi mất
Định nói cái gì mà quên mất tiêu rồi hic hic ava ơi là ava :wall:

Ảnh của bé đó bão lão tử ah!:inlove: Có nói không thì biểu?:045:

L

Lê Hồng Thái

Guest
8/2/07
17
0
0
40
Hà Nội
@ mitnand Tớ có bản mềm tài liệu hướng dẫn, kê khai nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ. Nhưng vì tớ ko bít cách gửi bài có file đính kèm. Nếu bạn cần, hãy cho tớ mail tớ sẽ gửi cho.

H

hanquang

Guest
8/12/07
171
3
0
51
Lam dong
Tờ khai thuế GTGT hàng tháng bạn chỉ cần hai phụ lục là đủ.muốn biết được Doanh Nghiệp nào là doanh nghiệp ma chỉ khi bạn là Quỷ.