Ủy quyền cho nhân viên kí tên

• Thread starter mulan
  • Ngày gửi
mulan

mulan

Trung cấp
9/8/05
66
0
6
Viet Nam
Các bác cho mình hỏi: Người đại diện pháp luật cty mình là chủ tịch HĐQT muốn ủy quyền cho nhân viên (ko có chức danh) kí thay tất cả giấy tờ được không? sau khi ủy quyền rồi sếp vẫn có quyền kí tên chứ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

luckyluck866

Guest
28/8/07
553
0
0
Đồ nhà quê!
Phải có chức danh như P. Chủ tịch, giám đốc. P.Giám đốc hoặc KTT chứ làm sao uỷ quyền cho nhân viên đc.
ai biết hơn giải thích luôn nhé!

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
912
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Em cũng đang có 1 thắc mắc về câu hỏi này đay. Từ trước đến nay sếp trưởng của em giao hết phần việc liên quan đến nguyên vật liệu cho sếp phó, nên trước kia em vẫn trình các chứng từ liên quan đến NVL cho sếp phó duyệt và cứ thế chi tiền. Đến bây giờ thì sếp phó mới về đã từ chối ký duyệt tất cả các chứng từ và cho ý kiến là chỉ có sếp trưởng mới có quyền ký duyệt chi các chứng từ đó...... Thế hoá ra từ trước đến nay em ( và cả KT cũ nữa) đã làm sai quy tắc tài chính à. Nếu thế thì .... ôi, đại hoạ, đại họa........

hoangyeu

hoangyeu

Trung cấp
29/5/07
177
1
0
17
Hà nội
sếp phó ký thay cũng được nhưng trong trường hợp sếp trưởng đi vắng chứ không thể ký thay nhiều được , còn ủy quyền cho nhân viên thì điều đó không thể xảy ra được

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
912
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
sếp phó ký thay cũng được nhưng trong trường hợp sếp trưởng đi vắng chứ không thể ký thay nhiều được , còn ủy quyền cho nhân viên thì điều đó không thể xảy ra được
Cám ơn bạn, nhưng liệu trường hợp như nào thì được coi là đi vắng, vì nhiều khi sếp trưởng đi công tác ko hề làm giấy uỷ quyền để lại ......

kunkun

kunkun

(_ __')
18/9/07
467
0
16
Hồ Chí Minh
người được kí tên trên các văn bản, tài liệu của C.Ty phải là người có chức danh ( Quyết định bổ nhiệm). những người được ủy quyền ký thay cũng phải là nhưng người có chức danh : các SẾP PHÓ, và KẾ TOÁN TRƯỜNG còn những nhân viên cùi mía thì ko dc phép ký cho dù SẾP TRƯỞNG ỦY QUYỀN. . một khi SẾP TRƯỜNG đã ủy quyền cho SẾP PHÓ rùi thì ổng ko được phép từ chối ký lại. còn nếu ko có ỦY QUYỀN mà SẾP PHÓ tự ký thì SẾP TRƯỜNG có quyền từ chối kí lại là đúng rùi.!

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
912
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
người được kí tên trên các văn bản, tài liệu của C.Ty phải là người có chức danh ( Quyết định bổ nhiệm). những người được ủy quyền ký thay cũng phải là nhưng người có chức danh : các SẾP PHÓ, và KẾ TOÁN TRƯỜNG còn những nhân viên cùi mía thì ko dc phép ký cho dù SẾP TRƯỞNG ỦY QUYỀN. . một khi SẾP TRƯỜNG đã ủy quyền cho SẾP PHÓ rùi thì ổng ko được phép từ chối ký lại. còn nếu ko có ỦY QUYỀN mà SẾP PHÓ tự ký thì SẾP TRƯỜNG có quyền từ chối kí lại là đúng rùi.!
Kun à, cái dòng đỏ đỏ í là hiểu sai câu hỏi rồi. Người từ chối ở đây là sếp phó cơ. Mà những lúc sếp trưởng đi ctác vắng ko hề làm giấy uỷ quyền lại cho sếp phó vậy lúc cần kíp thì sếp phó có được quyền ký ko? Thân.

kunkun

kunkun

(_ __')
18/9/07
467
0
16
Hồ Chí Minh
Kun à, cái dòng đỏ đỏ í là hiểu sai câu hỏi rồi. Người từ chối ở đây là sếp phó cơ. Mà những lúc sếp trưởng đi ctác vắng ko hề làm giấy uỷ quyền lại cho sếp phó vậy lúc cần kíp thì sếp phó có được quyền ký ko? Thân.

ký trong khuôn khổ cho phép nếu điều đó là đúng, còn những việc trọng đại mà cảm thấy cần có ý kiến sếp trường thì alo cho sếp trường ổng duyệt thì ok.!:two:.
nếu sếp phó mới ko chịu duyệt thì nói " đó là do sếp cũ đã duyệt rùi, trách nhiệm của tụi em là làm theo và em cũng thấy điều đó là hợp lý, nếu sếp ko chịu kí duyệt lại thì cho tụi em cái lý do chính đáng, hợp lý đi ạh, để em trình lên sếp trưởng?".:053:

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
912
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Cám ơn tất cả mọi người... Thân ái.:020:

mulan

mulan

Trung cấp
9/8/05
66
0
6
Viet Nam
Cảm ơn các bác nhiều! nhưng còn 1 vấn đề là sau khi ủy quyền cho cấp dưới rồi thì sếp vẫn có thể ký chứ?
Văn bản nào qui định ko được ủy quyền cho nhân viên cùi mía vậy? >.<

kunkun

kunkun

(_ __')
18/9/07
467
0
16
Hồ Chí Minh
Cảm ơn các bác nhiều! nhưng còn 1 vấn đề là sau khi ủy quyền cho cấp dưới rồi thì sếp vẫn có thể ký chứ?
Văn bản nào qui định ko được ủy quyền cho nhân viên cùi mía vậy? >.<

sếp là sếp ủy quyền là khi nào ổng đi công tác, mới cần ủy quỳên, về rùi thi ổng kí chứ sao nữa. mà ủy quyền rùi mà ổng vẫn kí thì càng tốt chứ có gì đâu.!
nhân viên cùi mía là các nhân viên ko có chức danh đấy bạn ảh... nói chung là ko phải trường phòng, phó phòng và cấp cao...!:sorry:

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
912
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
sếp là sếp ủy quyền là khi nào ổng đi công tác, mới cần ủy quỳên, về rùi thi ổng kí chứ sao nữa. mà ủy quyền rùi mà ổng vẫn kí thì càng tốt chứ có gì đâu.!
nhân viên cùi mía là các nhân viên ko có chức danh đấy bạn ảh... nói chung là ko phải trường phòng, phó phòng và cấp cao...!:sorry:
Đúng vậy đấy. Những nhân viên ko có chức danh gì thì làm sao có đủ chức năng và thẩm quyền mà ký duyệt nhỉ?

N

Ngoi sao nho

Guest
16/4/08
24
0
1
ba la
Sếp mình đợt này cung hay đi công tác nên mình đã nên hỏi cán bộ qủan lý về việc ủy quyền chữ ký giám. Nhưng cán bộ nói dù có ủy quyền thì người được ủy quyền cũng không được phép ký Hợp đồng, hóa đơn GTGT và bảo rằng đối với công ty tư nhân thi giám đốc là người gần như hoàn toàn chịu mọi trách nhiêm. vậy nên mình cũng đang băn khoăn không biết thế nào. Nếu GĐ đi công tác thi ai là ngưòi ký các văn bản, hóa đơn

kunkun

kunkun

(_ __')
18/9/07
467
0
16
Hồ Chí Minh
Sếp mình đợt này cung hay đi công tác nên mình đã nên hỏi cán bộ qủan lý về việc ủy quyền chữ ký giám. Nhưng cán bộ nói dù có ủy quyền thì người được ủy quyền cũng không được phép ký Hợp đồng, hóa đơn GTGT và bảo rằng đối với công ty tư nhân thi giám đốc là người gần như hoàn toàn chịu mọi trách nhiêm. vậy nên mình cũng đang băn khoăn không biết thế nào. Nếu GĐ đi công tác thi ai là ngưòi ký các văn bản, hóa đơn
hóa đơn thì bạn có thể đóng dấu treo lên mà ko cần chử kí Giám đốc. còn nếu Giám đốc tin tường thì nói ổng kí trơớcc đi, ở nhà có phát sinh thì alo cho sếp -> sếp ok thì chỉ việc ghi thôi chứ có gì đâu mà lo....
hợp đồng thì đợi về kí chứ có gỉ đâu, hợp đồng chỉ là văn bản hợp thức hóa kinh doanh mua bán thôi mà.
có mỗi tội C.TY TNHH ko có chức danh PGĐ, chỉ có Giám Đốc kí tờ khai tháng, mà lỡ tháng đó ổng mà đi thì chưa bít làm thế nào, ai kí tờ khai nữa ??? hiiiii. ai bít nói dùm hỉ ?:mrstraetz

Anh_Nguyet

Anh_Nguyet

Happy is the way
29/5/06
435
3
18
Quảng Ngãi
hóa đơn thì bạn có thể đóng dấu treo lên mà ko cần chử kí Giám đốc. còn nếu Giám đốc tin tường thì nói ổng kí trơớcc đi, ở nhà có phát sinh thì alo cho sếp -> sếp ok thì chỉ việc ghi thôi chứ có gì đâu mà lo....
hợp đồng thì đợi về kí chứ có gỉ đâu, hợp đồng chỉ là văn bản hợp thức hóa kinh doanh mua bán thôi mà.
có mỗi tội C.TY TNHH ko có chức danh PGĐ, chỉ có Giám Đốc kí tờ khai tháng, mà lỡ tháng đó ổng mà đi thì chưa bít làm thế nào, ai kí tờ khai nữa ??? hiiiii. ai bít nói dùm hỉ ?:mrstraetz
Kun nói chí phải đấy ạ :thanx: , còn cái thắc mắc của kun bác nào biết nói dùm với ạ, em cũng đang thắc mắc như Kun đó. Cảm ơn các bác nhiều nhiều.

L

lethuha1010

Guest
13/7/10
1
0
0
40
Hà Nội
Chủ tịch HDQT uỷ quyền cho Phó giám đốc ký tất cả các văn bản được không

Chào cả nhà. Em là lính mới vào web này. Mong các anh chị đi trước chỉ bảo với ah. Công ty em là Cty Cổ phần. Chủ tịch HĐQT là người đại diện trước pháp luật.Nhưng chủ tịch HĐQT không điều hành Công ty mà muốn bổ nhiệm chức vụ Phó giám đốc điều hành (Công ty không có Giám đốc) điều hành và quyết định mọi vấn đề trong Công ty. Có quyết định bổ nhiệm Phó giám đốc và giấy ủy quyền cho Phó giám đốc rồi. Như vậy trên các giấy tờ em phải ghi gì trước chức vụ của Phó giám đốc: "Ký thay" hay "thừa lệnh" hay chỉ ghi Phó giám đốc không thôi. Mà kiều ủy quyền này có gì trái với quy trình không các anh chị? Mong chỉ giáo giúp. Tks cả nhà trước.

Y

Yen papco

Trung cấp
24/3/10
55
0
0
hai phong
Chào cả nhà. Em là lính mới vào web này. Mong các anh chị đi trước chỉ bảo với ah. Công ty em là Cty Cổ phần. Chủ tịch HĐQT là người đại diện trước pháp luật.Nhưng chủ tịch HĐQT không điều hành Công ty mà muốn bổ nhiệm chức vụ Phó giám đốc điều hành (Công ty không có Giám đốc) điều hành và quyết định mọi vấn đề trong Công ty. Có quyết định bổ nhiệm Phó giám đốc và giấy ủy quyền cho Phó giám đốc rồi. Như vậy trên các giấy tờ em phải ghi gì trước chức vụ của Phó giám đốc: "Ký thay" hay "thừa lệnh" hay chỉ ghi Phó giám đốc không thôi. Mà kiều ủy quyền này có gì trái với quy trình không các anh chị? Mong chỉ giáo giúp. Tks cả nhà trước.

Có giấy uỷ quyền rồi thì chỉ cần ghi phó giám đốc là được. Còn "thừa lệnh" là hiểu sang trường hợp khác, khi bạn đóng dấu thừa lệnh thì người chụi trách nhiệm về pháp luật trên các giấy tờ là ông chủ tịch HĐQT, ông phó GĐ chỉ theo thừa lệnh ký mà thôi.
Mình ko rõ là quy mô cty CP của bạn có tổng GĐ ko, chứ mình thấy lạ là từ chủ tịch HĐQT xuống luôn đến phó GĐ ah

Sửa lần cuối:
H

hanghvm

Sơ cấp
26/5/10
35
0
0
Hanoi
Những người được ủy quyền thì chỉ kết trong phạm vi được ủy quyền thôi và có văn bản ủy quyền hẳn hoi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA