Lựa chọn hình thức kế toán cho công ty

• Thread starter brooch
  • Ngày gửi
B

brooch

Guest
17/3/07
165
0
0
TP HCM
Công ty mình kinh doanh chính về vận tải biển và hàng hoá xuất nhập khẩu. Theo mấy bạn thì mình nên áp dụng hình thức kế toán nào là phù hợp? Công ty mình sẽ mua phần mềm kế toán, bạn nào biết thì tư vấn giúp nhé. Mình đang cần gấp vì phải nộp bảng đăng ký hình thức kế toán cho chi cục thuế. Cảm ơn các bạn

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Công ty mình kinh doanh chính về vận tải biển và hàng hoá xuất nhập khẩu. Theo mấy bạn thì mình nên áp dụng hình thức kế toán nào là phù hợp? Công ty mình sẽ mua phần mềm kế toán, bạn nào biết thì tư vấn giúp nhé. Mình đang cần gấp vì phải nộp bảng đăng ký hình thức kế toán cho chi cục thuế. Cảm ơn các bạn

Việc lực chọn hình thức nào còn tùy thuộc nghiệp vụ phát sinh nhiều hay ít, trình độ cán bộ kế toán cao hay thấp ... Thông thường hiện nay đa số các DN áp dụng hình thức Nhật ký chung hoặc Chứng từ ghi sổ.

kunkun

kunkun

(_ __')
18/9/07
467
0
16
Hồ Chí Minh
hiện tại do mới thành lập nên bạn có thể áp dụng Nhật Kí Chung, sau đó kết thúc năm tài chính bạn có thể đăng kí hình thức mới cho phù hợp với tình hình kinh doanh của C.TY.!

M

MariaHien

Guest
HÌnh thức nào bạn cảm thấy hiểu nhất về nó và nó phù hợp với các nghiệp vụ phát sinh ở cty bạn nhất thì bạn chọn thôi.

B

brooch

Guest
17/3/07
165
0
0
TP HCM
Thanks mấy bạn. Mình chọn hình thức Nhật Ký Chung. Bạn nào có mẫu đăng ký hình thức kế toán và sử dụng hoá đơn của chi cục thuế cho mình mượn tham khảo với nha

N

nguyenminhxiem

Cao cấp
20/2/08
215
8
0
Ha Long
Mình thấy Nhật ký chung dễ làm và nhiều đơn vị đăng ký sử dụng. Nhưnáỏư dụng hình thức kế toán nào cũng phải đăng ký ah. Sao mình không biết nhỉ!

T

thaihang1210

Guest
12/4/08
28
0
0
thanh pho ho chi minh
mình cũng đang có vấn đề cần giúp đây..công ty minh làm về thiết kế kiến trúc nè mình chọn hình thức chứng từ ghi sổ bằng tay..công ty mới thành lập các bạn ơi hàng ngày chi ghi fiếu chi mua văn phòng phẫm và linh tinh nữa ..công ty chỉ nhận những bản vẽ thiết kê cũa khách hàng không mua bán trao đổi hàng hoá gì hết ..vậy sỗ sách cần có gì thank..help me

kunkun

kunkun

(_ __')
18/9/07
467
0
16
Hồ Chí Minh
mình cũng đang có vấn đề cần giúp đây..công ty minh làm về thiết kế kiến trúc nè mình chọn hình thức chứng từ ghi sổ bằng tay..công ty mới thành lập các bạn ơi hàng ngày chi ghi fiếu chi mua văn phòng phẫm và linh tinh nữa ..công ty chỉ nhận những bản vẽ thiết kê cũa khách hàng không mua bán trao đổi hàng hoá gì hết ..vậy sỗ sách cần có gì thank..help me

xời ơi...công ty thiết kế - kiến trúc nghiệp vụ làm gì có nhiều mà dùng tới chứng từ ghi sổ vậy ???? :055: mà còn dùng bằng tay nữa mới ghê ch => sắp thế kỉ 22 rùi đấy bạn ạh.! hình thức chứng từ ghi sổ thì dùng sổ sách của hình thức đó chứ sao....!:023:

T

thaihang1210

Guest
12/4/08
28
0
0
thanh pho ho chi minh
xời ơi...công ty thiết kế - kiến trúc nghiệp vụ làm gì có nhiều mà dùng tới chứng từ ghi sổ vậy ???? :055: mà còn dùng bằng tay nữa mới ghê ch => sắp thế kỉ 22 rùi đấy bạn ạh.! hình thức chứng từ ghi sổ thì dùng sổ sách của hình thức đó chứ sao....!:023:

vậy bạn góp ý cho mình với ..mình nên làm sổ gì đây ?hic

kunkun

kunkun

(_ __')
18/9/07
467
0
16
Hồ Chí Minh
nếu ko có nghiệp vụ nhìu thì bạn có thể dùng hình thức NHẬT KÝ - SỔ CÁI cho đơn giản mà còn dễ làm, đăng kí dùng excell, làm bằng máy rùi in ra thui chứ làm bằng tay chi cho khổ.!

L

linhchi797

Guest
20/9/06
5
0
0
797 Ba Dinh F10, Q08
Em cũng gặp vấn đề về hình thức sổ kế toán như sau.... Nếu minh lỡ chọn hình thức chứng từ ghi sổ bây giờ chuyển sang Nhật ký chung thì phải thế nào?Cty mới nhân được giấy CNDK Thuế đầu năm 2008. Ai có mẫu sổ chứng từ ghi sổ cho em xin với..huhuhu

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Hình thức kế toán do doanh nghiệp mà cụ thể là kế toán quyết định tuỳ theo tình hình công tác kế toán tại đơn vị. nếu đầu năm chon hình thức này song sau 1,2 tháng thấy chưa ôn thì chuyển hình thức khác có điều bạn phải thực hiện lại toàn bộ cho thống nhất năm tài chính vì trong năm tài chính không thể tồn tại nhiều hình thức ghi sổ.

T

thaihang1210

Guest
12/4/08
28
0
0
thanh pho ho chi minh
nếu ko có nghiệp vụ nhìu thì bạn có thể dùng hình thức NHẬT KÝ - SỔ CÁI cho đơn giản mà còn dễ làm, đăng kí dùng excell, làm bằng máy rùi in ra thui chứ làm bằng tay chi cho khổ.!

CÔ kế toán trưởng wen với công ty mình có cùng mình đi mở sổ ..công ty chọn hình thức chứng từ ghi sổ vì như vậy cuối năm làm cho dễ không cần lục lọi chứng từ còn ngoài ra chỉ cần ghi sổ quỹ tiền mặt..mà lại là bằng tay cơ..hic hic .

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
CÔ kế toán trưởng wen với công ty mình có cùng mình đi mở sổ ..công ty chọn hình thức chứng từ ghi sổ vì như vậy cuối năm làm cho dễ không cần lục lọi chứng từ còn ngoài ra chỉ cần ghi sổ quỹ tiền mặt..mà lại là bằng tay cơ..hic hic .

Hình thức nhật ký chứng từ? Bạn nên hạch toán trên máy và in trên máy tất cả các loại sổ sách vào cuối tháng đề lưu giữ, không nên làm bằng tay vì nếu bạn làm sai bạn sửa mệt lắm đó, bạn có thể tải phần mềm kế toán exell hình thức nhật ký chứng từ sau về làm thử nhé!
http://www.webketoan.vn/forum/showthread.php?t=32403

Chúc bạn thành công!

Thân chào!

T

thaihang1210

Guest
12/4/08
28
0
0
thanh pho ho chi minh
Hình thức nhật ký chứng từ? Bạn nên hạch toán trên máy và in trên máy tất cả các loại sổ sách vào cuối tháng đề lưu giữ, không nên làm bằng tay vì nếu bạn làm sai bạn sửa mệt lắm đó, bạn có thể tải phần mềm kế toán exell hình thức nhật ký chứng từ sau về làm thử nhé!
http://www.webketoan.vn/forum/showthread.php?t=32403

Chúc bạn thành công!

Thân chào!

sao mình mở file đó mà nó kêu là gõ password đó ..chỉ password đi bạn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA