Hoá đơn mua ô tô

• Thread starter nhungtin
  • Ngày gửi
N

nhungtin

Guest
20/1/08
13
0
0
Hà Nội
Có bạn nào công ty cũng mua ô tô cho mình hỏi với. Cty mình mới mua ô tô nhưng bộ phận đi mua ô tô chỉ mang về cho mình tờ HĐ GTGT bản photo có dấu sao y bản chính của chính cty bán và có dấu và chữ ký của giám đốc.(Tất nhiên có HĐồng và phiếu thu tiền đầy đủ) Mình có hỏi về bản gốc họ bảo phải nộp lại cho bên công an rồi. Vậy cho mình hỏi cái HĐ bản sao này có được chấp nhận không. Có bạn nào cũng gặp trường này như thế này mà khi quyết toán không bị loại không. Đây là HĐ chi phí rất lớn nên mình cũng hơi lo. Bạn nào biết trả lời gúp mình nhé. Mình Cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lientrang75

Guest
8/10/06
22
0
0
Tp. HCM
hóa đơn mua xe ôtô bản sao vẫn được chấp nhận vì bản chính đã nộp cho công an khi làm giấy tờ xe rùi.

N

nguyenminhxiem

Cao cấp
20/2/08
215
8
0
Ha Long
Theo mình thì không ổn lắm. Hoá đơn là dành cho đơn vị mua hàng. làm sao có thể chuyển cho công an được. rù có đăng ký thì bên công an có thể giữ bản photo và bản gốc chỉ cần kiểm tra là đủ. Vì khi thanh toán thì hoá đơn phải là bản gốc mới hợp lệ và đúng quy định chứ. theo mình bạn lên xem xét lại! và có thể thì phải đòi lại hoá đơn gốc!

T

ttnguyen2908

Guest
23/11/07
5
0
0
Hanoi
Bên mình cũng chỉ nhận được hoá đơn photo như vậy thôi. Chắc là thủ tục chung nên chắc bên công an giữ HĐ gốc rồi, mình cũng đã hỏi nhiều nơi thấy đều như vậy cả. Nên chắc mình sẽ không gặp khó khăn gì với thuế về cái HĐ ô tô đó cả đâu.

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Theo mình thì không ổn lắm. Hoá đơn là dành cho đơn vị mua hàng. làm sao có thể chuyển cho công an được. rù có đăng ký thì bên công an có thể giữ bản photo và bản gốc chỉ cần kiểm tra là đủ. Vì khi thanh toán thì hoá đơn phải là bản gốc mới hợp lệ và đúng quy định chứ. theo mình bạn lên xem xét lại! và có thể thì phải đòi lại hoá đơn gốc!

Hic vì bạn chưa gặp trường hợp này nên bạn chưa biết đó thôi. Tất cả khi đăng ký ôtô, xe máy bên cơ quan Công an đều giữ hóa đơn bản gốc. Nếu họ ko giữ lần sau em lại mang cái hoá đơn đó đến và em lại xin đc cấp 1 cái biển số xe nữa ạ! Và cứ thế thì ko biết có bao nhiêu cái biển xe ôtô giả và bao nhiêu cái biển ôtô thật nhỉ!
Thế cho nên hóa đơn mua ôtô, xe máy được chấp nhận thanh toán khi có đủ các giấy tờ chứng minh kèm theo như lệ phí trước bạ, đăng ký xe ....

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Có bạn nào công ty cũng mua ô tô cho mình hỏi với. Cty mình mới mua ô tô nhưng bộ phận đi mua ô tô chỉ mang về cho mình tờ HĐ GTGT bản photo có dấu sao y bản chính của chính cty bán và có dấu và chữ ký của giám đốc.(Tất nhiên có HĐồng và phiếu thu tiền đầy đủ) Mình có hỏi về bản gốc họ bảo phải nộp lại cho bên công an rồi. Vậy cho mình hỏi cái HĐ bản sao này có được chấp nhận không. Có bạn nào cũng gặp trường này như thế này mà khi quyết toán không bị loại không. Đây là HĐ chi phí rất lớn nên mình cũng hơi lo. Bạn nào biết trả lời gúp mình nhé. Mình Cảm ơn

Như bạn Bong05 nói là đúng đó. Bạn tham khảo đoạn trích từ TT 120/2002/TT-BTC nhé

Tổ chức, cá nhân mua tài sản thuộc loại phải đăng ký sử dụng (xe ô tô, xe máy...) mà liên 2 của hoá đơn phải lưu tại cơ quan quản lý tài sản (Công an) được thay thế hoá đơn mua hàng gồm các chứng từ sau: Phiếu thu tiền (liên 2, bản gốc) - Mẫu CTT 41, Biên lai trước bạ (bản Photocopy liên 2), hoá đơn (bản Photocopy liên 2) liên quan đến tài sản phải đăng ký.

G

gacon101205

Guest
5/11/07
30
0
6
43
ha noi
bạn yên tâm đi, cty tôi cũng có 2 hoá đơn mua xe ô tô như vậy đó.
Hoá đơn gốc phải nộp lại cơ quan công an thì mới đăng ký được xe chứ. Còn hoá đơn photo có dáu sao y bản chính và bên bán ký đóng dầu vào làm chứng từ hạch toán là hợp lệ rồi.

A

AoLO

Guest
23/1/07
7
0
1
Hanoi
bạn cứ yên tâm mà hạch toán đi nhé vì đấy là luật rùi (TT 120/2002/TT-BTC). nhớ giữ lại liên gốc của Phiếu thu tiền. Bên công ty tôi, tồi còn đi công chức GP đăng ký xe để hoàn thiện đầy đủ bộ chứng từ này.
- HĐ xe l2 (sao)
- Phiếu thu l2 tiền (gốc)
- Biên lai trc bạ l2 (sao)

M

metoyou88

Guest
4/10/11
11
0
0
Hà Nội
Công ty e mới mua 1 xe ô tô mà hóa đơn mua xe và biên lai nộp phí truớc bạ đã nộp hết cho cơ quan công an để đăng ký xe rùi, thế bjo e lấy j để làm chứng từ hạch toán được ạ ??? em mới đi làm nên còn lơ ngơ lắm, các anh chị giúp e với nhé. e cảm ơn cả nhà.

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn
Công ty e mới mua 1 xe ô tô mà hóa đơn mua xe và biên lai nộp phí truớc bạ đã nộp hết cho cơ quan công an để đăng ký xe rùi, thế bjo e lấy j để làm chứng từ hạch toán được ạ ??? em mới đi làm nên còn lơ ngơ lắm, các anh chị giúp e với nhé. e cảm ơn cả nhà.
sao bạn ko photo cái hóa đơn mua ô tô và các chi phí liên quan trước 1 bộ để hạch toán?

hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,163
41
48
Hạ Long city

sao bạn ko photo cái hóa đơn mua ô tô và các chi phí liên quan trước 1 bộ để hạch toán?

Công an bên bạn lạ nhỉ, CA tỉnh Quảng Ninh khi đăng ký xe ô tô bao giờ cũng phô tô thêm 1 bộ kèm tờ khai lệ phí trước bạ cho chủ phương tiện mà .

T

tam936

Cao cấp
9/2/10
268
3
16
Ngọc Hồi, Kon Tum
Cái này không sao đâu. Theo luật đăng ký cấp biển số bên Công an thì họ giữ luôn giấy tờ gốc của mình. Bạn chỉ cần phô tô một bộ đầy đủ chứng từ kèm theo giấy chứng nhận đăng ký kẹp vào là ok mà

M

metoyou88

Guest
4/10/11
11
0
0
Hà Nội
Hóa đơn mua ô tô thì e đã xin được bản photo của bên Toyota, còn biên lai thu lệ phí trc bạ thì ko có ạ. Trong trường hợ ko có biên lai photo thì e làm sao để xin lại được anh nhỉ??? a bảo e với. e cảm ơn.

GĐ e đi đăng ký cùng với nhân viên bên bán ô tô, lẽ ra phải phôt 1 bản anh nhỉ. nhưng bjo ko photo mất rùi. em bị thiếu cái biên lai nộp phí trước bạ. e làm tnao bjo ? Anh giúp em với ?

Cái này không sao đâu. Theo luật đăng ký cấp biển số bên Công an thì họ giữ luôn giấy tờ gốc của mình. Bạn chỉ cần phô tô một bộ đầy đủ chứng từ kèm theo giấy chứng nhận đăng ký kẹp vào là ok mà

Vấn đề là e không có bản phôt biên lai nộp phí trước bạ ạ. Em có thể lên kho bạc xin bản photo đc ko chị nhỉ ?

Sửa lần cuối:
moon87

moon87

Đáng yêu nhất web
Vấn đề là e không có bản phôt biên lai nộp phí trước bạ ạ. Em có thể lên kho bạc xin bản photo đc ko chị nhỉ ?

Nếu mất biên lai nộp tiền tại ngân hàng nông nghiệp thì bạn cần: Giấy giới thiệu của công ty +
Chứng minh thư của người đi giao dịch, đồng thời bạn phải nhớ chính xác ngày bạn nộp tiền để được xin cấp lại. Lệ phí 20k / bản.

Bạn thử áp dụng cách đó đối với kho bạc xem sao! Bạn lên kho bạc đó hỏi thủ tục sẽ tốt hơn vì có khi mỗi nơi một khác mà.

M

metoyou88

Guest
4/10/11
11
0
0
Hà Nội
Nếu mất biên lai nộp tiền tại ngân hàng nông nghiệp thì bạn cần: Giấy giới thiệu của công ty +
Chứng minh thư của người đi giao dịch, đồng thời bạn phải nhớ chính xác ngày bạn nộp tiền để được xin cấp lại. Lệ phí 20k / bản.

Bạn thử áp dụng cách đó đối với kho bạc xem sao! Bạn lên kho bạc đó hỏi thủ tục sẽ tốt hơn vì có khi mỗi nơi một khác mà.

Thanks c nhiều nha. Nhưng Bên bán ô tô đi nộp tiền vào kho bạc sau đó mang hoá đơn sang cơ quan thuế để lấy biên lai nộp thuế trước bạ, biên lai gốc cty e đã nộp khi đăng ký, đăng kiểm và cty e mất biên lai photo .như vậy chắc e phỉa ra cơ quan thuế xi lại biên lai chị nhỉ ? Ko bit có được không hay lại nghe 1 trận ý chứ.

H

heoxjhvfu

Guest
19/9/11
2
0
0
ha dong ha noi
Mọi người giúp mình với nhé, mình đang cần gấp
mình cũng giống bạn, mình mới vào nghề nên cũng không biết j. mọi người giúp mình với, gấp lém. công ty mình mua xe máy đứng tên công ty, mình đi làm thủ tục đăng ký xe nhưng không bít là cơ quan công an k trả lại hoá đơn nên m k photo giấy tờ j, bây giờ m không biết nên làm thế nào cả nhà cho mình lời khuyên nhé. cám ơn cả nhà

K

KT HOA HỒNG

Trung cấp
21/7/15
165
2
18
32
mọi người giúp mình với. mình còn không có bản photo hóa đơn của ô tô thì làm thế nào? vì mình mới làm kế toán nên không rõ lắm. giám đốc đi đăng kiểm xe mình sợ giám đốc quên ko photo . giờ mình hỏi thì lại bảo đưa hóa đơn cho mình rồi.. bạn nào trả lời giúp mình được không? mình cảm ơn!

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
mọi người giúp mình với. mình còn không có bản photo hóa đơn của ô tô thì làm thế nào? vì mình mới làm kế toán nên không rõ lắm. giám đốc đi đăng kiểm xe mình sợ giám đốc quên ko photo . giờ mình hỏi thì lại bảo đưa hóa đơn cho mình rồi.. bạn nào trả lời giúp mình được không? mình cảm ơn!
Bạn sang đơn vị bán trực tiếp bán tài sản cho DN để xin sao y lại hoá đơn nhé.

• Like
Reactions: KT HOA HỒNG
K

KT HOA HỒNG

Trung cấp
21/7/15
165
2
18
32
bạn cứ yên tâm mà hạch toán đi nhé vì đấy là luật rùi (TT 120/2002/TT-BTC). nhớ giữ lại liên gốc của Phiếu thu tiền. Bên công ty tôi, tồi còn đi công chức GP đăng ký xe để hoàn thiện đầy đủ bộ chứng từ này.
- HĐ xe l2 (sao)
- Phiếu thu l2 tiền (gốc)
- Biên lai trc bạ l2 (sao)
bạn ơi mình không có hóa đơn phô tô thì làm thế nào???làm ơn giúp mình với

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA