các anh chị chỏ hỏi cách kiểm tra công ty xuất hoá đơn GTGT có phải là công ty ma k?

• Thread starter lanhuong
  • Ngày gửi
lanhuong

lanhuong

Guest
Chào các anh các chị trên diễn đàn
việc của em là thế này ạ
tháng vừa rồi em có mua 1 lô hàng của 1 cồn ty trong TPHCM
nhưng do công ty đó bị hết hoá đơn nên nhờ 1 công ty khác xuất VAT cho bên em
nhưng vấn đề là em ở Hanoi nên không biết cái công ty xuất hoá đơn đó ra sao và cái VAT đó có đảm bảo không
nhờ các bác kiểm tra giúp ạ
có cách nào kiểm tra đựoc qua mạng không ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyenminhxiem

Cao cấp
20/2/08
215
8
0
Ha Long
Sao lại vậy. vì nếu công ty khác xuất hoá đơn thì sẽ khác hoàn toàn về tên công ty, tên giám đốc, địa chỉ, mã số thuế,... thì làm sao mà xuất nhờ được. Nó còn liên quan đến hợp đồng nữa chứ. Nếu chỉ là hoá đơn thì công ty khác tức là pháp nhân khác cũng được. nhưng nguồn gốc của hàng hoá phải xuất phát từ công ty xuất hoá đơn ví dụ như: phiếu thu tiền, chi tiền hay là phiếu xuất kho hàng hoá của công ty này nữa. chứ đâu phải chỉ có mỗi hoá đơn không. Còn nếu mọi thủ tục xuất phát từ công ty thứ 3 mà hợp lệ cho hàng hoá mình mua thì không sao cả. mình sẽ kê thuế và hạch toán bình thường

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Chào các anh các chị trên diễn đàn
việc của em là thế này ạ
tháng vừa rồi em có mua 1 lô hàng của 1 cồn ty trong TPHCM
nhưng do công ty đó bị hết hoá đơn nên nhờ 1 công ty khác xuất VAT cho bên em
nhưng vấn đề là em ở Hanoi nên không biết cái công ty xuất hoá đơn đó ra sao và cái VAT đó có đảm bảo không
nhờ các bác kiểm tra giúp ạ
có cách nào kiểm tra đựoc qua mạng không ?

Công ty xuất hoá đơn đó mà nằm trong đường dây mua bán hóa đơn bị công an túm được hay đã bỏ trốn thì xem như xong Cty bạn rùi nhé. Sao không đề nghị Cty bán cho mình xuất chứ? Làm sao mà hết hóa đơn được đây?

H

hanhnoel77

Guest
23/8/06
17
1
1
Hanoi
Mình nhớ là trên trang Web của tổng cục thuế có một tiện ích là tìm hoá đơn các doanh nghiệp bỏ trốn, tra cứu theo số hoá đơn thì phải. Thứ hai, bạn vào cũng trang web đó, tra cứu theo MST của cty xuất hoá đơn để xem ngành nghề kinh doanh của họ có phù hợp để xuất hoá đơn không. Thứ 3, đề nghị họ làm một bản sao y liên 1 hoá đơn cho mình. Và thứ 4, lấy số điện thoại của công ty xuất HĐ được cung cấp trên trang web của tổng cục thuế gọi thử xem hay VP ma. Híc, chữa cháy nếu bạn không có cách gì yêu cầu nhà cung cấp xuất hoá đơn cho mình. Chúc vui.

lanhuong

lanhuong

Guest
Công ty xuất hoá đơn đó mà nằm trong đường dây mua bán hóa đơn bị công an túm được hay đã bỏ trốn thì xem như xong Cty bạn rùi nhé. Sao không đề nghị Cty bán cho mình xuất chứ? Làm sao mà hết hóa đơn được đây?

Đó chính là cái em muốn hỏi làm sao để biết được công ty đó có phải là công ty buôn bán hoá đơn hay không ạ ?
có cách nào để biết được không các anh chị ơi ?

lanhuong

lanhuong

Guest
Mình nhớ là trên trang Web của tổng cục thuế có một tiện ích là tìm hoá đơn các doanh nghiệp bỏ trốn, tra cứu theo số hoá đơn thì phải. Thứ hai, bạn vào cũng trang web đó, tra cứu theo MST của cty xuất hoá đơn để xem ngành nghề kinh doanh của họ có phù hợp để xuất hoá đơn không. Thứ 3, đề nghị họ làm một bản sao y liên 1 hoá đơn cho mình. Và thứ 4, lấy số điện thoại của công ty xuất HĐ được cung cấp trên trang web của tổng cục thuế gọi thử xem hay VP ma. Híc, chữa cháy nếu bạn không có cách gì yêu cầu nhà cung cấp xuất hoá đơn cho mình. Chúc vui.

những cái này thì có hết ạ ho đưa cho xem
cả liên xanh nhưng mà vì giá trị hàng lớn nên em cũng vẫn lo \

lanhuong

lanhuong

Guest
Sao lại vậy. vì nếu công ty khác xuất hoá đơn thì sẽ khác hoàn toàn về tên công ty, tên giám đốc, địa chỉ, mã số thuế,... thì làm sao mà xuất nhờ được. Nó còn liên quan đến hợp đồng nữa chứ. Nếu chỉ là hoá đơn thì công ty khác tức là pháp nhân khác cũng được. nhưng nguồn gốc của hàng hoá phải xuất phát từ công ty xuất hoá đơn ví dụ như: phiếu thu tiền, chi tiền hay là phiếu xuất kho hàng hoá của công ty này nữa. chứ đâu phải chỉ có mỗi hoá đơn không. Còn nếu mọi thủ tục xuất phát từ công ty thứ 3 mà hợp lệ cho hàng hoá mình mua thì không sao cả. mình sẽ kê thuế và hạch toán bình thường

làm lại 1 cái hợp đồng mới mà chị
thay đổi hoàn toàn lại

H

hanhnoel77

Guest
23/8/06
17
1
1
Hanoi
Mình nghĩ là không hẳn đã nghiêm trọng là mua bán hoá đơn mà có thể đơn thuần là nhà cung cấp của bạn không có hàng và đã chuyển hợp đồng cho bên xuất hoá đơn, không phải lo lắng quá, nếu mọi giấy tờ như mình đã nói và phiếu xuất, nhập kho, thanh toán đúng theo trình tự bạn ạ.

lanhuong

lanhuong

Guest
Mình nghĩ là không hẳn đã nghiêm trọng là mua bán hoá đơn mà có thể đơn thuần là nhà cung cấp của bạn không có hàng và đã chuyển hợp đồng cho bên xuất hoá đơn, không phải lo lắng quá, nếu mọi giấy tờ như mình đã nói và phiếu xuất, nhập kho, thanh toán đúng theo trình tự bạn ạ.

Dạ
hàng thì và tiền thì em lấy và thanh toán cho 1 công ty vẫn thường xuyên cung cấp hàng cho bên em
nhưng hóa đơn và hợp đồng lại ghi 1 công ty khác
em rất lo là công ty xuất hóa đơn cho em có phải là công ty "ma" không ? vì họ tít tận SG mọi thủ tục vẫn có đầy đủ hợp lệ như hợp đồng cung cấp + thanh lý hợp đồng + biên bản nghiêmk thu +phiếu xuất kho+ phiếu thu + HĐGTGT
các anh chị làm ơn gửi cho em đường link để kiểm tra như thế nào với
số điện thoại để hỏi cục thuế với ạ

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
Sao đồng chí này không viết cái tên và mã số công ty đó lên đây, để ít nhất cũng có nhiều người kiểm tra hộ nhể, nếu không thì nhờ hẳn bà chị Tiger2774 tìm hộ cái địa chỉ công ty có đúng không? Hehe

kunkun

kunkun

(_ __')
18/9/07
467
0
16
Hồ Chí Minh
nhập vào HTKK 1.3 mà nó ko chịu nhận thì lên website của tổng cục thuế mà tra bạn àh.! tổng cục thuế ko chịu nhận nữa thì xé tờ hóa đơn đó đi, còn ko thì gấp máy bay phi chơi vậy.!

lanhuong

lanhuong

Guest
nhập vào HTKK 1.3 mà nó ko chịu nhận thì lên website của tổng cục thuế mà tra bạn àh.! tổng cục thuế ko chịu nhận nữa thì xé tờ hóa đơn đó đi, còn ko thì gấp máy bay phi chơi vậy.!

Trong htkt 1.3 kiểm tra ở đâu ? bạn mách giúp với tôi đang đau đầu vụ này quá

yaobei

yaobei

Cao cấp
12/4/07
264
0
16
Long biên Hà Nội
Sao lại tư vấn như vậy ,tôi có vào trang web cúa sở kế hoạch đầu tư TPHCM xong không thể tìm được tên cty này ,bạn vào kiểm tra lại xem mục Tìm kiếm thông tin chi tiết doanh nghiệp:

Hướng dẫn đăng ký và hoạt động kinh doanh
Những điều cần lưu ý khi đăng ký kinh doanh
Thủ tục cấp đăng ký kinh doanh và biểu mẫu chi tiết
Danh mục ngành nghề cần có chứng chỉ hành nghề trước khi đăng ký kinh doanh
Danh mục ngành nghề có quy định mức vốn pháp định
Những điều kiện của ngành nghề kinh doanh có điều kiện
Tổng quan về tình hình đăng ký kinh doanh
Tìm kiếm thông tin chi tiết doanh nghiệp
Hướng dẫn khởi sự doanh nghiệp

Sau đó xuất hiện bảng tra tên DN bạn điền thông tin DN đó vào là được
Nếu vẫn không thấy DN này bạn dùng DT gọi tổng đài 081080 hỏi họ doanh nghiệp tên ,địa chỉ như thế này họ sẽ trả lời cho bạn
Nếu bạn vẫn còn chưa chắc tôi sẽ giới thiệu cho bạn một thám tử kinh tế đang ở trong SG mình thuê họ đến tận cty đó và từ cty họ gọi đien thoại cho mình để mình kiểm tra đại loai như vậy .Thế nhé Thân

T

thanhhung

LQT

Sao lại tư vấn như vậy ,tôi có vào trang web cúa sở kế hoạch đầu tư TPHCM xong không thể tìm được tên cty này ,bạn vào kiểm tra lại xem mục Tìm kiếm thông tin chi tiết doanh nghiệp:

Hướng dẫn đăng ký và hoạt động kinh doanh
Những điều cần lưu ý khi đăng ký kinh doanh
Thủ tục cấp đăng ký kinh doanh và biểu mẫu chi tiết
Danh mục ngành nghề cần có chứng chỉ hành nghề trước khi đăng ký kinh doanh
Danh mục ngành nghề có quy định mức vốn pháp định
Những điều kiện của ngành nghề kinh doanh có điều kiện
Tổng quan về tình hình đăng ký kinh doanh
Tìm kiếm thông tin chi tiết doanh nghiệp
Hướng dẫn khởi sự doanh nghiệp

Sau đó xuất hiện bảng tra tên DN bạn điền thông tin DN đó vào là được
Nếu vẫn không thấy DN này bạn dùng DT gọi tổng đài 081080 hỏi họ doanh nghiệp tên ,địa chỉ như thế này họ sẽ trả lời cho bạn
Nếu bạn vẫn còn chưa chắc tôi sẽ giới thiệu cho bạn một thám tử kinh tế đang ở trong SG mình thuê họ đến tận cty đó và từ cty họ gọi đien thoại cho mình để mình kiểm tra đại loai như vậy .Thế nhé Thân
Cần gì phải phiền phức thế! Nếu MST mà không có trong hệ thống của ngành thuế thì không mua được hóa đơn để cung cấp cho bạn rồi. Như vậy, có thể kết luận hóa đơn kia là hóa đơn đểu rồi. Thế thì dùng nó vào việc khác không nên xem nó là một chứng từ nữa. Thế thôi.

ketoankinhcan

ketoankinhcan

Cao cấp
24/1/07
501
9
18
TP.HCM
Văn bản quy định

Chào các anh chị. A/c cho em hỏi bậy giờ khai thuế hàng tháng ko cần phải nộp bảng kê NXT kho & bảng kê Hợp đồng kinh tế. Vậy cho em hỏi có quy định nào để em trình với xếp em. Mong mọi người giúp em.

L

lananhhoang

Trung cấp
14/4/06
112
0
0
Hà Nội
Chào các anh chị. A/c cho em hỏi bậy giờ khai thuế hàng tháng ko cần phải nộp bảng kê NXT kho & bảng kê Hợp đồng kinh tế. Vậy cho em hỏi có quy định nào để em trình với xếp em. Mong mọi người giúp em.
Làm gì có quy định khai thuế hàng tháng phải nộp bảng kê NXT kho và bảng kê hợp đồng kinh tế bao giờ đâu. Nếu trước đây CQT yêu cầu nộp là họ đẻ ra thêm thủ tục đấy.
Các hồ sơ cần khai và nộp cho CQT được quy định tại Thông tư 60 hướng dẫn Luật Quản lý thuế, em cứ làm đúng như thế thôi.
(Khai thuế GTGT hàng tháng thông thường gồm: Tờ khai GTGT, Bảng kê đầu vào, Bảng kê đầu ra là đủ).

kunkun

kunkun

(_ __')
18/9/07
467
0
16
Hồ Chí Minh
Làm gì có quy định khai thuế hàng tháng phải nộp bảng kê NXT kho và bảng kê hợp đồng kinh tế bao giờ đâu. Nếu trước đây CQT yêu cầu nộp là họ đẻ ra thêm thủ tục đấy.
Các hồ sơ cần khai và nộp cho CQT được quy định tại Thông tư 60 hướng dẫn Luật Quản lý thuế, em cứ làm đúng như thế thôi.
(Khai thuế GTGT hàng tháng thông thường gồm: Tờ khai GTGT, Bảng kê đầu vào, Bảng kê đầu ra là đủ).

oh.! thế ko nộp bảng theo dỏi tình hình hóa đơn nữa àh... sao ở chỗ em bắt nộp là sao nhì ???? phức tạp wá. cứ nộp đủ cho chắc..mí pác thuế làm ăn chẳng khớp nhau gì hết..pó tay :031:

T

thanhhung

LQT
oh.! thế ko nộp bảng theo dỏi tình hình hóa đơn nữa àh... sao ở chỗ em bắt nộp là sao nhì ???? phức tạp wá. cứ nộp đủ cho chắc..mí pác thuế làm ăn chẳng khớp nhau gì hết..pó tay :031:

Người ta trả lời có câu nào liên quan đến hóa đơn mà hỏi như trên trời rơi xuống vậy?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA