Khấu trừ thuế GTGT đối với cơ sở kinh doanh không có hóa đơn

• Thread starter PhuongLy
  • Ngày gửi
P

PhuongLy

Guest
23/11/07
18
0
0
36
Ha Noi
Mọi người cho em hỏi một số trường hợp như sau:
- đơn vị kinh doanh khi mua NVL ko có hóa đơn GTGT( ví dụ thu mua nông sản
từ các hộ dân)
- đơn vị kinh doanh cả khi mua VL vào và bán hàng ra đều ko có HD GTGT
( em cũng ko biết thực tế có DN nào như vậy ko, nhưng thấy cô giáo em đưa ra trường hợp này: đơn vị thu mua sách báo cũ lẻ , và tiếp tục bán cho nơi khác, cũng ko có HD thuế)
2 TH này thì thuế GTGT được tính như thế nào? Các đơn vị có phải nộp thuế ko? có phải đơn vị nào có đăng ký kinh doanh đều phải nộp thuế?
Em hỏi thêm là : ở các cửa hàng bán lẻ như bán quần áo, đồ dùng... việc bán hàng thường ko có HDGTGT,vậy các cửa hàng ấy dựa vào đâu để làm căn cứ kê khai thuế đầu ra? ko có HD bán ra thì làm sao quản lý được việc khai thuế của các cửa hàng đó?

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nguyentiendat

Guest
10/4/08
1
0
0
HANOI
Các đơn vị hoạt động SXKD đều phải đăng ký KD và có HD GTGT. Khi bán hàng phải xuất HD GTGT. Cơ quan thuế có thể thu thuế dựa vào HD GTGT đầu ra hoạc tính theo doanh thu bán hàng các mặt hàng (các đvị nhỏ lẻ..)
Khi mua hàng hóa... k có hóa đơn GTGT thì đơn vị mua k dc khấu trừ thuế

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Em hãy đọc "Phương pháp xác định GTGT làm căn cứ tính thuế GTGT phải nộp" được quy định trong Thông tư 32/2007/TT-BTC nhé!

Sẽ có 2 trường hợp để xác định GTGT nếu:
- Cơ sở kinh doanh có đầy đủ hóa bán ra mà không đầy đủ hóa đơn mua vào;
- Cơ sở kinh doanh không có đầy đủ cả hóa đơn bán ra và hóa đơn mua vào.

từ các hộ dân)
( em cũng ko biết thực tế có DN nào như vậy ko, nhưng thấy cô giáo em đưa ra trường hợp này: đơn vị thu mua sách báo cũ lẻ , và tiếp tục bán cho nơi khác, cũng ko có HD thuế)
2 TH này thì thuế GTGT được tính như thế nào? Các đơn vị có phải nộp thuế ko? có phải đơn vị nào có đăng ký kinh doanh đều phải nộp thuế?
Em hỏi thêm là : ở các cửa hàng bán lẻ như bán quần áo, đồ dùng... việc bán hàng thường ko có HDGTGT,vậy các cửa hàng ấy dựa vào đâu để làm căn cứ kê khai thuế đầu ra? ko có HD bán ra thì làm sao quản lý được việc khai thuế của các cửa hàng đó?

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
từ các hộ dân)

Trường hợp này không có GTGT đầu vào.

Mua vào không có hóa đơn thì khi xác định giá vốn hàng bán sẽ bằng 0

Bán ra mà không xuất hóa đơn thì xem như trốn thuế.

2 TH này thì thuế GTGT được tính như thế nào?

GTGT đầu vào hay đầu ra?

Các đơn vị có phải nộp thuế ko?

Có phát sinh thuế thì phải nộp hết.

có phải đơn vị nào có đăng ký kinh doanh đều phải nộp thuế?

Đúng.

Em hỏi thêm là : ở các cửa hàng bán lẻ như bán quần áo, đồ dùng... việc bán hàng thường ko có HDGTGT,vậy các cửa hàng ấy dựa vào đâu để làm căn cứ kê khai thuế đầu ra?

Xác định thuế GTGT trực tiếp trên doanh thu (giống như Tú Anh nói ở bài dưới).

ko có HD bán ra thì làm sao quản lý được việc khai thuế của các cửa hàng đó?

Ấn định thuế hay thuế khoán dành cho các loại hình này.

P

PhuongLy

Guest
23/11/07
18
0
0
36
Ha Noi
Em cảm ơn các anh chị nhé!! anh tiger chỉ bảo nhiệt tình.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Xác định giá vốn bằng 0 ạ? Chết chết, thế thì thiệt cho DN quá! Có lần em đọc được công văn anh NPT gửi lên, ý là: cơ quan thuế sẽ xác định và ấn định giá vốn cho DN. Nhờ anh NPT tìm hộ em văn bản cái nhẩy! :biggthump

Mua vào không có hóa đơn thì khi xác định giá vốn hàng bán sẽ bằng 0

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Xác định giá vốn bằng 0 ạ? Chết chết, thế thì thiệt cho DN quá! Có lần em đọc được công văn anh NPT gửi lên, ý là: cơ quan thuế sẽ xác định và ấn định giá vốn cho DN. Nhờ anh NPT tìm hộ em văn bản cái nhẩy! :biggthump

Em hỏi thử Phuongly học ở trường có thầy cô nào lấy công văn ra dạy không nhỉ?

P

PhuongLy

Guest
23/11/07
18
0
0
36
Ha Noi
thế là như nào ạ ? em ko được học những cái như này đâu, toàn tự tìm hiểu thôi. thế cuối cùng là cơ quan thuế ấn định giá vốn như chị Tú Anh nói đúng ko ạ?
em hỏi vấn đề này nữa ạ : DN mua thuốc lá từ nhà máy thuốc để xuất khẩu 1 phần, phần còn lại bán trong nước. Em xem trong sách thì chỉ tính thuế TTDB của phần thuốc lá bán trong nước. Nhưng cô giáo em chữa bài lại tính :
1. số thuế TTDB lúc mua vào của số thuốc lá bán trong nước
2. số thuế TTDB của số thuốc đó khi bán ra
rồi lấy 2-1 ra số thuế TTDB phải nộp
Em ko biết thế nào luôn ??

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Thế em muốn một câu trả lời trong nhà trường? - Nghe anh tiger2774. Hay muốn một câu trả lời trong thực tế? - Nghe chị.
thế là như nào ạ ? em ko được học những cái như này đâu, toàn tự tìm hiểu thôi. thế cuối cùng là cơ quan thuế ấn định giá vốn như chị Tú Anh nói đúng ko ạ?

Ánh Sao

Ánh Sao

Trung cấp
16/12/06
115
0
0
36
1a Hòa hưng-Q 10
Em mua hàng trôi nổi trên thị trường không có cái hoá đơn nào hết,nếu xác định giá vốn = 0 thì thuế TNDN em sẽ nộp là Doanh thu *28%, có lý không ấy nhỉ?

P

PhuongLy

Guest
23/11/07
18
0
0
36
Ha Noi
Chắc em theo thực tế thôi, nhưng sao lại khác nhau như thế chị? có quy định hay thông tư nào rõ ràng ko chị?

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Em mua hàng trôi nổi trên thị trường không có cái hoá đơn nào hết,nếu xác định giá vốn = 0 thì thuế TNDN em sẽ nộp là Doanh thu *28%, có lý không ấy nhỉ?

Chẵng thấy chổ nào có lý cả nếu như đã hạch toán toàn bộ số hàng đó vào giá vốn hàng bán và có doanh thu tương ứng.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA