Góp vốn trong công ty cổ phần...gấp

• Thread starter brooch
  • Ngày gửi
B

brooch

Guest
17/3/07
165
0
0
TP HCM
Các bạn cho mình hỏi Công ty mình là công ty cổ phần vốn điều lệ ghi trong giấy phép đăng ký kinh doanh là 3 tỷ.
Giám đốc mới đưa mình mấy phiếu thu của các cổ đông góp vốn. Mới thu 50% trị giá vốn góp lần 1 là 300 triệu thôi. Mình phản ánh ánh thế nào đây :wall:?

Có quy định là thời hạn bao lâu để góp hết số vốn đó ko? Nếu không góp hết mà mình muốn hợp thức hoá nó với thuế thì phải làm thế nào? Mọi người chỉ giáo giùm. Mình xin cám ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Các bạn cho mình hỏi Công ty mình là công ty cổ phần vốn điều lệ ghi trong giấy phép đăng ký kinh doanh là 3 tỷ.
Giám đốc mới đưa mình mấy phiếu thu của các cổ đông góp vốn. Mới thu 50% trị giá vốn góp lần 1 là 300 triệu thôi. Mình phản ánh ánh thế nào đây :wall:?

Có quy định là thời hạn bao lâu để góp hết số vốn đó ko? Nếu không góp hết mà mình muốn hợp thức hoá nó với thuế thì phải làm thế nào? Mọi người chỉ giáo giùm. Mình xin cám ơn

Bạn hạch toán:
khoản đã thu là N111/C411: 300tr
khoản phải thu N138/C411: 2700tr
khi nào thu tiếp thì N111;112;..../C138
Quy định lộ trình góp vốn là do cty bạn tự quy định, theo điều lệ cty và phải đăng ký với sở KHĐT về lộ trình này.
Bạn đọc trong Luật DN 2005 thì rõ.

B

brooch

Guest
17/3/07
165
0
0
TP HCM
Bạn hạch toán:
khoản đã thu là N111/C411: 300tr
khoản phải thu N138/C411: 2700tr
khi nào thu tiếp thì N111;112;..../C138
Quy định lộ trình góp vốn là do cty bạn tự quy định, theo điều lệ cty và phải đăng ký với sở KHĐT về lộ trình này.
Bạn đọc trong Luật DN 2005 thì rõ.

Bạn chỉ thêm mình chút nha :help:
Trong đợt góp vốn lần 1 này ,3 cổ đông góp vào không cùng 1 ngày.
VD: Ngày 1/3 ông A góp: 120 triệu, ngày 12/3 ông B góp 90tr, ngày 31/3 ông C góp 90 tr (kèm theo 3 phiếu hu). Vậy mình phải hạch toán theo từng ngày hay sao bạn?

N

nguyenminhxiem

Cao cấp
20/2/08
215
8
0
Ha Long
Thì mình hạch toán thành 3 phát sinh: N111 / C411. Có thể chi tiết cho từng người cũng được để tiện theo dõi

L

luatcongminh

Guest
Theo quy định tại khoản 1 điều 84 Luật Dn 2005, các cổ đông sáng lập phải thanh toán đủ số cổ phần đã đăng ký mua trong thời hạn 90 ngày, kể từ ngày công ty được cấp giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh. Các cổ đông có thể thoả thuận lộ trình góp vốn nhưng cũng chỉ được trong thời gian nêu trên.
www.luatcongminh.com > Kiến thức pháp lý cho Dn của bạn

V

vanbm

Guest
19/1/08
3
0
1
37
ĐN
Ocean ơi cho mình hỏi : nếu hạch toán như bạn thì trong phiếu thu mình sẽ định khoản
Nợ 138
Nợ 111
Có 411
(đối với những thành viên góp vốn thành nhiều đợt).
Còn với những thành viên góp 1 lần đủ số tiền quy định mình đk trực tiếp
Nợ 111
Có 411
Các lần góp vốn sau mình cũng đk tương tự.Như vậy có đúng không ?

Tiện thể cho mình hỏi luôn cái này : Công ty tớ là công ty cổ phần gồm 4 thành viên. Trong lần góp vốn thứ 1 (lộ trình được chia làm 4 giai đoạn) :
3 thành viên góp 1 lần đủ số tiền quy định, mình gửi cho mỗi cổ đông 1 bản chứng nhận góp vốn.
Thành viên còn lại thì góp thành nhiều đợt(trong giai đoạn 1), vậy mình phải chờ cho đến khi thành viên này góp đủ số tiền rồi mới giao chứng nhận góp vốn (kèm toàn bộ phiếu thu từng đợt) và trong phần thời điểm góp vốn mình sẽ ghi đầy đủ các thời điểm góp vốn. Như vậy có hợp lý không ?Mọi người giải thích giúp mình với.Cảm ơn trước nha ^^

Sửa lần cuối:
T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Theo luật trong thời hạn 90 ngày kể từ ngày được cấp GCNĐKKD các thành viên phải góp đủ số vốn đã đăng ký. Trường hợip chưa đủu phải ghi nhận nợ và trả lãi cho phần vốn chậm nộp.
Khi thành viên góp đủ vôn stheo đăng ký sẽ được cấp giấy chứng nhận góp vốn. còn việc nộp tiền thì căn cư sthời điểm nộp để viết phiếu thu. Trong sổ theo dõi cổ đông sẽ phải ghi chi tiết cho từng lần góp vốn

N

Ngancute

Guest
2/3/10
6
0
0
Hà Nội
Em cũng đang gặp vướng mắc trong vấn đề góp vốn của cty em, anh chị cho em hỏi: Vốn điều lệ của cty em ghi trên giấy phép đăng ký kinh doanh là 4tỷ 9 và có 3 thành viên làm cổ đông góp vốn. nhưng đó chỉ là hình thức thôi. còn thực tế thì số vốn đó góp chỉ khoảng có 100 triệu thôi.
Em lại mới làm kế toán, vào cty làm khi chưa có một hệ thống sổ sách nào cả. anh chị cho em hỏi, bây h để hoàn thiện sổ sách cho hợp lệ em phải bổ xung những giấy tờ gì cho phần góp vốn cổ đông?E xin cám ơn!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA