Thủ tục xuất trả hàng mẫu!

• Thread starter honghanhbt
  • Ngày gửi
H

honghanhbt

Pinkcat
20/5/07
414
1
0
Hà Nội
Bà con ui, cho mình hỏi thủ tục để xuất trả hàng mẫu cho nhà cung cấp nước ngoài với.
Chả là thời gian trước cty mình nhập 1 hàng về để trưng bầy, giới thiệu, (nhập PMD) nay mình xuất trả lại cho người cung cấp nước ngoài thì cần những thủ tục gi????
Rất mong nhận được sự giúp đỡ của cả nhà, càng sớm càng tốt, vì em đã giao hàng cho cty vận chuyển rùi....

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

honghanhbt

Pinkcat
20/5/07
414
1
0
Hà Nội
cả nhà ui giúp mình với, mình đã thuê DHL chuyển hàng cho bên nước ngoài rùi... mình chưa biết mình cần có giấy tờ gì để hạch toán cho hợp lý nữa.

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Thế lúc nhập khẩu em hạch toán cái hàng mẫu này như thế nào.
Có lẽ em dùng TK711 để ghi nhận theo sự hướng dẫn của các bậc cao nhân ở đây đúng không.
Nếu vậy thì anh potay
Còn nếu em hạch toán vào 338 thì giờ hạch toán ngược lại là ổn.

H

honghanhbt

Pinkcat
20/5/07
414
1
0
Hà Nội
Híc, có lẽ pác bị potay rùi, nhưng cố gắng tư vấn cho em cái đã nha, vì em đã hạch toán vào 711- giờ em xuất trả thì htoán vào N811/C156. Giờ em muốn bác tư vấn cho em các thủ tục giấy tờ em cần có để hạch toán dc việc xuất trả hàng này. Vì cty em thuê cty vận chuyển -người ta làm hết thủ tục cho mình- người bán đã nhận lại dc hàng rùi... (em có cần làm TK xuất khẩu, packing list.. hay gì ko??) vì hiện nay em ko có giấy tờ gì trong tay cả. Chỉ có UNC trả tiền cho cty v/c + hợp đồng vận chuyển, hoá đơn của bên v/c.

H

honghanhbt

Pinkcat
20/5/07
414
1
0
Hà Nội
ah, anh hongtruong cho em hoi luôn là em xuất trả hàng này ko cần phải viết hoá đơn đúng ko ạ?? nói túm lại là em chưa hiểu mấy về cái vụ này... cty em mấy năm nay ko làm gì đến khâu xuất khẩu cả---- chỉ nhập về và bán trong nước. nay gặp vụ hàng mẫu này,, em bí quá - Pac xắn tay áo giúp em với nha.

H

honghanhbt

Pinkcat
20/5/07
414
1
0
Hà Nội
Híc cả nhà ui giúp em với, em chẳng biết giải quyết vụ này ra sao nữa...

L

luckyluck866

Guest
28/8/07
553
0
0
Đồ nhà quê!
Khi nhập mở TK nhập
Khi xuất cũng phải mở tờ khai xuất!
Trong TK Nhập khẩu tick vào ô "NTX - Nhập tái xuất".
Thủ tục xuất như thế nào bạn nên hỏi Chi cục hải quan nơi mà bạn đã làm thủ tục xuất hoặc Chi Cục HQ nơi bạn định tái xuất để được hướng dẫn cụ thể! hoặc gọi 1080 để đc giảỉ đáp nhé!
Trân trọng!

L

luckyluck866

Guest
28/8/07
553
0
0
Đồ nhà quê!
Nhớ là phải có Hợp đồng tham dự hội chợ nhé!

H

honghanhbt

Pinkcat
20/5/07
414
1
0
Hà Nội
Híc, thế thì chít em rùi.. vì khi nhập thì có bộ chứng từ đầy đủ (TKHQ, hợp đồng, invoice, pack..)
Khi xuất thì em chẳng có gì. vì thuê cty vận chuyển người ta làm cho hết và chỉ có hoá đơn và hợp đồng của bên vận chuyển thôi.
Hàng của em chỉ đơn thuần là hàng mẫu, giới thiệu cho khách chứ không tham gia hội chợ triển lãm.
Em có phải xuất hoá đơn ko khi xuất trả họ???

Jonicute

Jonicute

Guest
21/3/08
495
1
0
Hanoi
Bà con ui, cho mình hỏi thủ tục để xuất trả hàng mẫu cho nhà cung cấp nước ngoài với.
Chả là thời gian trước cty mình nhập 1 hàng về để trưng bầy, giới thiệu, (nhập PMD) nay mình xuất trả lại cho người cung cấp nước ngoài thì cần những thủ tục gi????
Rất mong nhận được sự giúp đỡ của cả nhà, càng sớm càng tốt, vì em đã giao hàng cho cty vận chuyển rùi....

Hi...giờ trả lời chắc cty bạn cũng xuất trả được hàng rồi! Nhưng theo mình thì có 2 cách xử lý trái luật cho những thể loại hàng mẫu như sau:

1/ Nếu hàng giá trị quá bé, bạn giao hết cho DHL hoặc TNT hoặc FEDex làm là xong (kể cả lúc nhập về và khi xuất trả, ỉm luôn chuyện hàng này là hàng mẫu nhập tạm về rồi tái xuất đi, cứ làm bình thường cho nó khỏi rắc rối)

2/ Nếu hàng giá trị lớn, tốt nhất làm đúng thủ tục. Nếu doanh nghiệp ít khi xuất nhập hàng và ko có bộ phận xuất nhập khẩu thì gọi bọn khai thuê hải quan vào làm cho (giá mở tờ khai 1 lô hàng không khoảng 1,5 triệu, hàng biển ko phải hàng container khoảng trên 2 triệu, hàng container khoảng 4 triệu gì đó) cho nó nhanh gọn. Chứ để một mình làm, làm sai bị phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực hải quan còn quá tội hơn!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA