Phân bổ công cụ là gì??

• Thread starter van anh
  • Ngày gửi
V

van anh

Guest
6/9/04
29
0
0
41
TP.HCM
Các anh chị và các bạn giúp Vân anh với: :wall:
Cty mình mua máy mài trị giá nhỏ: 656.190 đ nhưng mình không biết phân bổ nó như thế nào cho hợp lý theo nguyên tắc kế toán. :cheesebur
Về phần dụng cụ TK 153 thì mình đã hiểu cái phần :"phân bổ 2 lần(mỗi lần 50%)" hạch toán như sau:
NO TK 142 : 656.190
CO TK 153: 656.190
Và phân bổ lần đầu:
NỢ TK 627:656.190 : 2= 328.095
CO TK 142 328.095
Nhưng có chị nói mình là cái phân bổ 2 lần này chỉ dành cho những :"công cụ có giá trị nhỏ và mong hư hỏng cũng như thòi gian sử dụng CCDC không nhiều lần".Và nếu muốn phân bổ ccdc dùng nhiều lần thường xuyên thì mình nên chia đều cho 12 tháng?Như vậy có đúng không các bạn? Mình rối cả lên không biết phân bổ cách nào ?Và làm sao xác định được thời gian sử dụng CCDC đó?Các bạn giúp mình với.Cảm ơn các bạn nhiều lắm! :1luvu:

Khóa học Quản trị dòng tiền
vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
Bạn có thể phân bổ công cụ dụng cụ (như máy mài) làm 2 lần: lần đầu khi xuất ra sử dụng, lần 2 khi được báo hỏng.
Trường hợp CCDC xuất dùng nhiều lần thì cũng chỉ phân bổ lần 2 khi báo hỏng. Không cần thiết phải chia đều từng tháng (làm sao biết nó hư lúc nào mà chia đều, nhiều khi mới sử dụng vài lần đã hư rồi). :atom:
Hôm nay là 20/10, phải cười lên nhá! :cheesebur

ToiyeuVN_2004

ToiyeuVN_2004

Guest
15/9/04
108
0
0
Ha noi
Gửi Vân Anh: Công cụ dụng cụ khi phân bổ 02 lần thì bạn hạch toán đúng rùi. Song việc phân bổ là xác định theo tiêu chí nào thì bạn chưa hiểu phải không nào. Theo I thì bạn phải xác định kỳ kết toán của bạn là như thế nào ( còn theo I là 02 lần phân bổ là 02 kỳ kế toán ) . Còn việc theo dõi phân đều theo tháng thì cũng có cái lý của nó , song không cần thiết phải như vậy bởi vì cuối kỳ kế toán bạn lại tập hợp lại đúng bằng giá trị của lần phân bổ mà,bạn cứ yên tâm với cáchnlàm của mình ./. Thân!
Chúc 20/10/2004 vui vẻ!

V

van anh

Guest
6/9/04
29
0
0
41
TP.HCM
Vân anh cảm ơn hai bạn "vu minh" và "toiyeuvietnam_2004" nhiều nhé!
Không những haibạn đã giúp mình rỡ rối trong công việc mà còn gửi đến mình lời chúc "20/10-ngày phụ nữ Việt Nam".Mình là phái nữ mà hom nay 20/10 mình còn không nhớ.Thế mà, hai bạn nhớ và chúc mình ngày này.Thật sự mình vui và cảm ơn hai bạn nhiều nhé!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA